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WanaChama Co-operative Bank

Yah: Taarifa ya Mkutano Mkuu wa Kwanza wa Wanachama

Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu wa Kwanza wa Wanachama na Wanahisa wa Co-operative Bank of
Tanzania Limited (CBT) utafanyika siku ya Alhamisi ya tarehe 17 Octoba, 2024 kwenye Ukumbi wa Generation

1. Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mkutano.

2. Kuthibitisha Akidi.

3. Kufungua Mkutano.

4, Kuafiki Dondoo za Mkutano.

5. Uwasilishaji wa Cheti cha Usajili cha Co-operative Bank of Tanzania Limited.-

6. Wasilisho la Mpango Mkakati wa Co-operative Bank of Tanzania Limited.

7. Kupitisha Katiba (MEMARTS) ya Co-operative Bank of Tanzania Limited.

8. Kujadili na kupitisha Muundo wa usimamizi wa uwekezaji wa vyama vya Ushirika.

9. Kuidhinisha thamani na mgawanyo wa hisa kwa wanahisa waanzilishi wa Co-operative Bank of
Tanzania Limited.

10. Kuidhinisha ukomo wa madeni kwa mwaka 2024.

1. Kuidhinisha Mkaguzi wa Hesabu kwa mwaka 2024.

12. Kupokea mali na madeni kutoka Kilimanjaro Co-operative Bank Limited (KCBL) na Tandahimba
Cooperative Bank Limited (TCBL).

13. Kuidhinisha kuhamisha mali na madeni kutoka Chama kwenda kampuni.

14. Azimio maalum la uchaguzi wa wajumbe huru wa Bodi ya Co-operative Bank of Tanzania Limited.
15. Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti.
16. Kufunga Mkutano.

MAELEZO

1. Makabrasha ya Mkutano yatapatikana katika Benki ya Ushirika Kilimanjaro jijini Moshi na Benki ya
Ushirika Tandahimba, Makao Makuu ya Benki ya Ushirika Dodoma na kwenye ukumbi wa Generation
uliopo maeneo ya Kisasa, Dodoma siku ya Mkutano.

2. Wanachama na Wanahisa watakaoshindwa kuhudhuria wana haki ya kutuma mwakilishi.
3. Wanachama na Wanahisa watakao hudhuria Mkutano watajigharamia usafiri na malazi.
4, Chama/Taasisi/Kampuni kinaombwa kutuma mjumbe mmoja tu kuhudhuria Mkutano.

Kwa mawasiliano na maelezo zaidi tafadhali tumia anuani zifuatazo:

Mkurugenzi Mtendaji,

Co-operative Bank of Tanzania Limited,
S.L.P201,

DODOMA.

KWA IDHINI YA BODI

John B. Rugambo
Katibu wa Bodi
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Bashe - Waziri wa Kilimo kwa kujali na kutoa muda
wake kufungua Mkutano wetu Mkuu wa Kihistoria.
Ahsante sana. Aidha niwashukuru ninyi wanahisa
wote kwa kuhudhuria Mkutano Mkuu, kwa wingi.

Ndugu Wanahisa, naomba pia kuwashukuru na
kuwatambua wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi
ninayoiongoza, nikishirikiana na wenzangu wanne
akiwemo Bw. Mohamed Nassoro Mwinguku (Makamu
Mwenyekiti), Bi. Chiku Issa, Prof. Faustine Bee -
(Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi na Udhibiti
Vihatarishi), CPA. Dkt. Veronica Nyahende (Mjumbe),
CPA. Mwamini Mussa (Mjumbe), Bi. Mariam Said
Mwanzalima (Mjumbe), Bw. Fredrick Nshekanabo
(Mjumbe), Bw. Denis Mwoleka (Mjumbe), Dk. Rashid
Adam Tamatamah (Mjumbe), Bw. John Baptiste
Rugambo (Katibu wa Benki). Wajumbe hawa wa Bodi
wameonesha umabhiri, uzoefu na weledi mkubwa
katika kusimamia mchakato wa uanzishwaji wa
Co-operative Bank of Tanzania (CBT). Wamehakikisha
tunarejesha taswira na mahusiano chanya na wateja
wetu, wadau, Serikali na jamii kwa ujumla na kwa
kushirikiana na Menejimenti wamefanikisha mageuzi
makubwa kwa Benki yetu kufikia hatua hii. Kipekee

‘ ‘ Ushirika... Pamoja tujenge tunaipongeze Menejimenti na Watumishi wetu wote

) chini ya uongozi madhubuti wa Mkurugenzi Mkuu kwa
Uchumi Imara na Endelevu. maono na uthabiti, ndugu Godfrey Ng'urah. Hongera

sana Mkurugenzi Mkuu na timu yako kwa kazi kubwa
na mageuzi makubwa.

Hatua Moja... Mbele Zaidi.

USIMAMIZI NA UTAWALA BORA

Co-operative Bank of Tanzania (CBT) itaendelea
kuimarisha usimamizi, udhibiti, ueledi na uwazi
katika utendaji wa Benki kwa kuhakikisha uwepo wa
mifumo, sera na miongozo ya utawala bora na
kuhakikisha yafuatayo yanatekelezeka:-

UTANGULIZI

Ndugu Wanahisa na viongozi wenzangu,

) ) ) . 1) Vikao vya usimamizi kila robo vya Bodi na
s it argoiveriang o VAUEEIN i wed e menefnen
2) Kuchapisha kila Robo, matokeo ya fedha na

Ushirika  Tanzania - CBT, ninayo furaha
kuwakaribisha wote katika Mkutano Mkuu wa
kwanza wa wanahisa wa Co-operative Bank of
Tanzania (CBT). Kwanza nitumie fursa hii

utendaji wa Benki;
3) Vikao vya kila Robo vya Kamati ya Bodi ya
Ukaguzi na udhibiti vihatarishi;

. 4) Kusimamia utekelezaji kikamilifu mkakati na
kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa afya dira kuu ya Benki ya miaka mitano -
njema na kutujalia kukufcana tena kwa pamoja. Pili 5025-2029
LT S 1 03 )3 WIS 000112 ) Uonag sl v e
y ' miongozo mipya ya kiutawala na usimamizi
wa Benki;
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6) Kuongoza Benki kwa misingi na sera za
utawala bora na uwazi
7) Mageuzi ya kimkakati na uendeshaji na

kufanikisha mtaji na usajili wa Benkiya
Ushirika Tanzania

8) Kuimaraisha Weledi na kuthibiti vihatarishi
ndani ya Benki;

Co-operative Bank Of Tanzania (CBT)

Mnano Mei 26, 2024, Benki ya KCBL na TCBL
ziliunganishwa pamoja na kusajiliwa na Mrajisi na
baadae kupewa leseni ya mpito na BOT mnamo
tarehe 23/07/2024 kama Benki mpya inayojulikana
kama Co-operative Bank of Tanzania Limited (CBT).
Benki hii inamilikiwa na Wanaushirika kwa 51% na
Taasis , Makampuni na Watubinafsi 49%. Makao
makuu ya CBT yatakuwa Dodoma pamoja na tawi la
benki. Ukarabati na Makao makuu na tawi tayari
umeshakamilika tayari kwakuanza kutumika kutoa
huduma. Aidha mnamo tarehe 30/09/2024 Benki
ilifanikwa kuunganisha mfumo mkuu wa Benki na
kuanza kufanya kazi kama Co-operative Bank of
Tanzania (CBT) kuanzia tarehe 01/10/2024.

Benki ya Ushirika Tanzania inatarajiwa kuzinduliwa
hivi karibuni kulingana na ratiba ya Mhe. Dkt Samia
Suluhu Hassan - Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

HITIMISHO

Kwa niaba ya viongozi wenzangu katika Bodi, nirudie
tena kuwashukuru sana Wanahisa, Menejimenti ya
Benki yetu, wakiongozwa na Mkurugenzi Mkuu, na
wafanyakazi wote wa Benki kwa kuonyesha umabhiri,

weledi, kujitoa na kufanya kazi kwa matokeo chanya.

Niwashukuru wanahisa na wajumbe wote, kwa
kuhudhuria mkutano wetu mkuu wa kwanza wa
kihistoria tukiwa na Benki mpya ya Ushirika, kwa
wingi hivi. Niwashukuru pia kwa dhamira yenu ya
dhati kuwekeza na kujenga Benki mpya, bora na ya
kisasa- Co-operative Bank of Tanzania (CBT). Niombe
Vyama vya Ushirika viendelee kuwekeza. Vilevile
niombe Vyama vya Ushirika na Wadau kuanza
kutumia Benki hii mpya kwa huduma bora na za
kiubunifu zaidi.

Aidha, nimshukuru kwa dhati muwekezaji wetu wa
kimkakati, Benki ya CRDB kwa kutushika mkono kweli
kweli mpaka hapa. Tunawashukuru sana kwa
kusamehe mtaji mlio toa na kulipia hasara zote za
Benki zote mbili, kwa kweli tusingeweza bila ninyi.
Mkurugenzi Mkuu wa CRDB na Mwenyekiti wa Bodi
tunawashukuru sana sana.

Kipekee nitambue pia na kuishukuru Tume vya
Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Shirikisho la Vyama
vya Ushirika (TFC), Wadau na wateja wetu wote kwa
kutuunga mkono, kufanikisha dhamira ya mageuzi ya
Benki zetu kuwa Co-operative Bank of Tanzania (CBT)
ili kusaidia vyama vya ushirika hapa nchini na sekta
mtambuka kujiendesha kibiashara na kuleta
ujumuishi wa kifedha na ustawi kwa wote.

Hatua Moja, Mbele Zaidi.

Prof. Gervas Machimu
Mwenyekiti wa Bodi
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Prof. GERVAS MATHIAS MACHIMU
Mwenyekiti wa Bodi

Elimu Endelevu ya Ushirika - (MoCU). Prof. Gervas Machimu amefanya kazi mbalimbali za
ushauri na huduma za jamii.

Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) mkoani Morogoro, Tanzania; Diploma ya Uzamili katika
Uchambuzi wa Umasikini (Mei 2010 hadi Juni 2011) kutoka Chuo Kikuu cha Erasmus Rotterdam
nchini Uholanzi; Shahada ya Falsafa (2000 hadi 2004) Chuo Kikuu cha Pontifical Urbaniana
Roma, Italia.

Kati ya mwaka 2018 na 2021, alikuwa Mwenyekiti wa Chama cha Akiba na Mikopo Wazalendo na
Chama Kikuu cha Ushirika wa Akiba na Mikopo Tanzania (SCCULT 1992 Ltd).
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Mohamed Nassoro Mwinguku
Makamu Mwenyekiti wa Bodi

Mariam Said Mwanzalima
Mjumbe wa Bodi

Bw. Mohamed Nassoro Mwinguku ni Mwenyekiti wa Bodi ya
Tandahimba Community Bank Plc. Bw. Mohamed Nassoro
Mwinguku pia ni Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika,
TANECU. Kabla ya nyadhifa zake hizi kwa sasa, alikuwa Katibu
Mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la Mtwara AIDS, Katibu Mkuu
wa kitengo cha utunzaji na kujumlisha mizigo bandari ya
Mtwara. Ni msomi katika Shahada ya Uzamili ya Utawala wa
Biashara katika Fedha kutoka Chuo Kikuu Huria cha Tanzania
pamoja na Stashahada ya Juu ya Uhasibu kutoka Taasisi ya
Uhasibu Tanzania (TIA).

Bi. Mariam Said Mwanzalima ni Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya
Tandahimba Community Bank Plc na Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba. Ni mbobezi mwenye
uzoefu wa miaka zaidi ya Ishirini katika maswala ya Utawala wa
Umma. Amehudumu kama Mjumbe wa Kamati ya Leseni za
Biashara katika Wizara ya Viwanda na Biashara na Mjumbe
Kamati ya Tehama katika maandalizi ya mpango wa mageuzi ya
uhamiaji. Ana Shahada ya uzamili katika utawala wa Umma
kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe Tanzania.
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Bw. Fredrick Nshekanabo ni Afisa Mkuu wa Fedha kutoka Benki
ya CRDB Bank Plc. Fredrick alianza kazi CRDB, Februari22 -
1999. Kabla ya wadhifa wake wa sasa, alikuwa Meneja wa
huduma wa fedha. Mhasibu Daraja la kwanza (1) na Afisa wa
benki ya CRDB. Ni msomi mwenye CPA (T), shahada ya Sayansi
ya Fedha kutoka Chuo Kikuu cha Strathclyde, UK na
Stashahada ya Juu ya Uhasibu kutoka chuo cha utawala wa
fedha (IFM), Dar es Salaam.

Fredrick Nshekanabo
Mjumbe wa Bodi

—— Bw. Denis Mwoleka ni Meneja wa kanda ya kusini kutoka Benki

S ya CRDB Bank plc alianza kazi CRDB Mwaka 2006. Bw. Denis
amehudumu pia kama Meneja wa Matawi Mbalimbali katika
Benki ya CRDB kabla ya kuwa Meneja wa Kanda akianzia kanda
ya Nyanda za juu na sasa kanda ya kusini.

Bw. Denis ni msomi mwenye cheti kinachotambuliwa na Bodi
ya Uhasibu Tanzania CPA (T), Cheti cha usimamizi wa nyezo na
pia anashahada ya Masoko kutoka chuo

kikuu cha Iringa.

Denis Mwoleka
Mjumbe wa Bodi
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Dr. Rashid Adam Tamatamah
Mjumbe wa Bodi

John Baptiste Rugambo
Katibu wa Benki

Dk. Rashid Adam Tamatamah ni Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam na mwenye Shahada ya Uzamili ya Kilimo cha
Majini na Usimamizi wa Uvuvi na Shahada ya Uzamivu ya
Limnolojia. Alipata mafunzo nchini Tanzania, Scotland (Uin-
gereza) na Canada. Dk. Tamatamah ana uzoefu wa zaidi ya
miaka thelathini (30) wa kutoa mafunzo ya uvuvi na kufanya
tafiti na ushauri katika masuala ya uvuvi na mazingira .
Amewahi kuwa mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi katika
mashirika 7 tofauti. Kuanzia mwaka 2016 hadi mwaka 2018
alikuwa Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi
Tanzania (TAFIRI) kabla ya kuteuliwa kushika nafasi ya Katibu
Mkuu wa Uvuvi katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, wadhifa
alioutumikia kati ya Julai 2018 hadi Februari 2023.

Bw. John Baptiste Rugambo ni Katibu wa Benki mbobevu
mwenye uzoefu wa miaka zaidi ya 20. Amefanya kazi katika
benki ya CRDB Bank Plc tangu mwaka 1999 na kukua katika
ufanisi wa kazi zake mpaka kufikia nafasi hii aliyopo sasa.
Amehudumu nafasi ya ukatibu wa Bodi ya Wakurugenzi wa
Benki ya Wananchi Tandahimba tangu mwaka 2015.

Kabla ya kuwa katibu wa benki ya CRDB, Bw. Rugambo alifanya
kazi katika nafasi mbalimbali katika benki ya CRDB, ikiwemo
nafasi ya Mkurugenzi wa Masoko na Utafiti, Meneja Masoko,
Meneja Mradi wa Tembo card na Meneja wateja wa Taasisi.
Kabla ya kujiunga na CRDB, Bw. Rugambo alifanya kazi Citibank
kama Mkuu wa Huduma kwa wateja na Afisa Mahusiano Taasisi
za Kifedha. Amehudumu pia kama Mshauri wa Bodi ya AIESEC
Tanzania na ni mjumbe mwanzilishi wa Taasisi ya Wakurugenzi
Tanzania amabapo alihudumu mwanzo kama Makamu
Mwenyekiti na Mwenyekiti wa Taasisi hiyo. Ana shahada ya
uzamili ya Usimamizi wa Biashara wa Kimataifa na shahada ya
kwanza ya Usimamizi wa Biashara wa Kimataifa kutoka Chuo
Kikuu cha Kimataifa cha Marekani cha Afrika (USIU) mjini
Nairobi, akibobea kwenye Masoko. Pia amefuzu programu ya
Watendaji Wakuu katika Chuo cha Biashara cha London
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Bl. CHIKU ATHMAN ISSA
Mjumbe wa Bodi

PROF. FAUSTINE KARRANI BEE
Mjumbe wa Bodi

Bi. Chiku Issa ana uzoefu wa zaidi ya miaka 30 katika sekta ya
benki, katika biashara usimamizi wa wateja wadogowadogo,
wa kati na wakubwa. Alifanya kazi kama Meneja wa Kanda ya
Kaskazini wa benki ya CRDB, alifanya kazi pia kama Meneja wa
Tawi la Arusha, ambapo alihamasisha ukuaji wa
wafanyabiashara wadogo, mikopo katika mnyororo wa
thamani wa kilimo na upatikanaji wa fedha za wanawake. Kabla
ya kujiunga na CRDB, alifanya kazi katika ofisi ya Waziri Mkuu
kama Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika kwa Mkoa wa Dar
es Salaam ambapo alihamasisha harakati za ushirika katika
mkoa huo.

Bi. Chiku Issa ana shahada ya uzamilCiokatika usimamizi wa
Biashara, Diploma ya Maendeleo ya Uhasibu kutoka Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi. Pia amehudhuria mafunzo
mbalimbali ya uongozi na biashara.

Arusha, Shule ya Sekondari ya Visitation na amehudumu katika
Bodi mbalimbali zaidi ya 10 za Taasisi mbalimbali za Serikali na
zisizo za Serikali kwa kipindi cha miaka 15 iliyopita.

Prof. Faustine Karrani Bee ni Profesa wa mafunzo ya
maendeleo katika Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) -
Morogoro, tangu Agosti 2022. Kuanzia Machi, 2019 hadi Julai,
2022, Prof. Bee alikuwa Profesa wa mafunzo ya Maendeleo na
pia alihudumu kama Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM). Kabla ya kuteuliwa kuwa Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), Prof. Bee alikuwa Makamu
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU), ambapo pia
alikuwa Profesa wa Maendeleo ya Uchumi. Prof. Bee ana
shahada ya Udaktari na shahada ya uzamili katika masomo ya
maendeleo, pamoja na shahada ya kwanza katika uchumi.

Prof. Bee anawakilisha Bodi ya CRDB kwenye Bodi ya KCBL,
ambapo CRDB ni mwekezaji wa kimkakati katika benki ya KCBL.
Prof. Bee alihudumu katika Bodi ya CRDB kuanzia 2018 hadi
2021 na alichaguliwa tena kwa muhula wa pili (2021 - 2024).
Prof. Bee ni mjumbe wa Kamati ya Mikopo na Kamati ya
Utawala, Uteuzi na Rasilimali Watu ya Bodi ya benki ya CRDB.
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Dkt. Veronica Robert Nyahende ni Mkurugenzi wa Fedha na
Mipango katika Taasisi ya Mifupa ya Muhimbli (MOI) nchini
Tanzania. Dkt. Veronica ana MBA (Finance) kutoka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam na ni mhitimu kutoka Taasisi ya Uhasibu
Arusha (ADA) - Tanzania, pia ni mwanachama aliyesajiliwa na
NBAA kama mhasibu wa umma aliyethibitishwa nchini
Tanzania [ACPA (T).

Ana shahada ya uzamivu katika Usimamizi (Financial
Management) kutoka Chuo Kikuu cha Fedha na Uchumi cha
Dongbei (Jamhuri ya China), pia ni mwanachama
aliyethibitiHshawnoaver &na Taasisi ya Wakurugenzi
DKT. VERONICA ROBERT NYAHENDE Tanzania (10DT) katikva ngazi ya Umabhiri. Dkt. Veronica pia

Mjumbe wa Bodi amehudumu katika Kamati mbalimbali za Bodi ikiwemo ya
Benki Kuu ya Tanzania (BOT) na Chuo Kikuu cha Ardhi.

Dkt. Veronic ana uzoefu katika nyanja mbalimbali ikiwemo
sekta ya Mawasiliano, Usimamizi wa Fedha, Benki, Uhasibu,
Ukaguzi, Rasilimali Watu, Utawala, Mipango na Utafiti

CPA Mwamini ni meneja wa fedha katika Maamlaka ya viwanja
vya ndege Tanzania - Kiwanja cha ndege cha KIA. CPA Mwamini
ana shahada ya uzamili ya Sayansi (MSc) katika fedha na
uwekezaji. Vilevile CPA Mwamini ni mwanachama aliyesajiliwa
na NBAA kama mhasibu wa umma aliyethibitishwa nchini
Tanzania CPA(T). CPA Mwamini kwa sasa anahudumu kama
mjumbe wa bodi ya Kilimanjaro Co-operative Bank Limited
(KCBL) na mjumbe wa bodi katika KIA SACCOS Ltd

CPA MWAMINI JAFARI MUSSA
Mjumbe wa Bodi
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Dondoo Na. 1

UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA MKUTANO
Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mkutano
Kinachohitajika

Wanachama wanaombwa kuchagua Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Kwanza wa Co-operative Bank of
Tanzania ili kuongoza Mkutano kama ulivyoainishwa kwenye Notisi.

Dondoo Na. 2

KUTHIBITISHA AKIDI

Kwa mujibu wa kanuni, akidi ya Mkutano wa Wanachama wa Co-operative Bank of Tanzania inapaswa kulenga
katika kufikia maridhiano na idadi inayotakiwa ni Wanachama Mia Moja (100) au idadi isiyopungua nusu ya
wajumbe wote.

Dondoo Na. 3

KUFUNGUA MKUTANO

Kwa mujibu wa kanuni, akidi ya Mkutano wa Wanachama wa Co-operative Bank of Tanzania inapaswa kulenga
katika kufikia maridhiano na idadi inayotakiwa ni Wanachama Mia Moja (100) au idadi isiyopungua nusu ya
wajumbe wote.

Dondoo Na. 4

KUAFIKI DONDOO ZA MKUTANO
Kuafiki dondoo za Mkutano Mkuu.
Kinachohitajika

Wanachama wanaombwa kuafiki dondoo za Mkutano Mkuu kama zilivyowasilishwa.
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Katibu mkuu Ndug. Godfrey Gerald Mweli akikabidhi cheti cha usajili wa Co-operative Bank of Tanzania (CBT) kwa Mwenyekiti

wa Bodi Prof. Gervas Machimu.
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UWASILISHAJI WA CHETI CHA USAJILI CHA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED.

Co-operative Bank of Tanzania Limited ilisajiliwa rasmi tarehe 26 Mei 2024 baada ya kuungana kwa Kilimanjaro
Cooperative Bank Limited na Tandahimba Cooperative Bank Limited.

Kinachohitajika

Wanachama wanaombwa kupokea Cheti cha Usajili cha Co-operative Bank of Tanzania Limited.
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Taarifa ya Mkurugenzi Co-operative Bank

BW. Godfrey Joel Ng'urah
Mtendaji Mkuu

ya wateja, wadau na wanahisa kwaBenki yao. Kwa pamoja tumekusanya
mtaji toshelevu kujenga uhimilivu na uendelevuwa Benki, ujumuishi wa
kiuchumi na hatimaye kuanzisha Benki ya Ushirika Tanzania kwa ustawi
wa pamoja wa wanahisa wetu, wateja wetu na wadau wa sekta ya
ushirika nchini. Kwa yote haya ninayofuraha kubwa kuleta kwenu taarifa
ya mafanikio makubwa ya mchakato na Uelekeo wetu kimkakati kwa
miakamitano ijayo 2025 - 2029

‘ ‘ Kwa hakika imekuwa ni mwaka wa mageuzi ya kitaasisi, kurejesha imani

Pamoja Tumeweza
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Dondoo Na. 6

WASILISHO LA MPANGO MKAKATI WA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED
Kinachohitajika

Wanahisa wanaombwa kupokea na kujadili Wasilisho la Mpango Mkakati wa Co-operative Bank of Tanzania
Limited.

Mageuzi na Mwelekeo wa Kimkakati 2025-2029
Ujumuishi wa Kifedha. Ustawi Kwa Wote

Yaliyomo

-

Safari, Ushirika- Ushirika Mikakati na Matarajio ya Mikakati

Uzoefu na Mtazamo wa Tanzania- Na Mbinu za Kifedha na Endelevu na

matokeo ya Dunia/EA Benki ya Kibiashara Viashiria Ufadhili wa
Tanzania Ushirika. 2025-2029 vyaMafanikio Mazingira (ESG)

MKUTANO MKUU WA KWANZA WA WANACHAMA WA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED (CBT) 15



Safari Yetu, Uzoefu na Mageuzi Thabiti
2020-2024

UZOEFU, MAGEUZI NA MATOKEO MIKAKATI NA MATARAJIO
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SAFARI YA MAGEUZI....HATUA KWA HATUA

WANAHISA KCBL/TCBL WAAMUA- NYAKATI
MUHIMU YA SAFARI YETU

2022/23 Mikutano

2018 Bodi na 2020 Bodi na Dec, 2021,
Mkutano Mkuuwa  Mkutano Mkuuwa  Mkutano Mkuuwa  mikuu ya KCBL na
Wahahisa waridhia ~ KCBL waidhinisha KCBL na TFC TACOBA za ridhia

Mageuzi ya uwekezaji wa waidhinisha na mchakato wa
Uendeshaji na Kiimkakati wa kuhamisha Fedha  Kuanzisha Benki
Ukusanyaji Mtaji CRDB Bank kwa zilizokuwa TFC ya Ushirika kwa
kwa kuruhusu ombi la SERIKALI Kwenda KCBL Kuungana
Sekta binafsi kuwa kuanzisha Benki ya
sehemu ya Wamiliki Ushirika

na Wanaushirika

\~-* --------- ’ --------- ’ @ --------- ’ m
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2024 KCBL na TCBL
za ungana na
kusajiliwa kama
Benki ya Ushirika.
Ukusanyaji mtaji
waonyesha
mafanikio
makubwa na Benki
mpya ushirika
-CBT yapewa
leseni na Benki
kuu (BOT) na
Mkutano mkuu wa
Kwanza FGM
wafanyika Dodoma
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_Safari: Hali Halisi ya KCBL/TCBL -2020 Coroperatve Bank

H E Upotevu wa Fedha za wana E Mfumo Mama wa Benki na
HeE hisa/Mtaji halisi- 8.3Bn Miundombinu ya
mawasiliano iliyopitwa na
wakati
Limbikizo la Hasara Akiba axam  OC7ANA sheria za Ushirika
ya wanahisa TZS 14.1Bn oaxmm  Zsizoshindani kwa huduma
CXEB 73 kibenki
£F  Ukosefu wa kanuni, . Muundo dhaifu wa
,a, miongozo na sera bora za w  Usimamizi na Uendeshaji
uendeshaji na Usimamizi wa w
Benki
Madai zaidi ya Bilioni 1 na Wafanyakazi wengi wasio na
Amana 6Bn a wateja Ueledi na ujuzi sahihi wa
zisizolipika kwa sababu ya kibenki
Ukosefu wa Ukwasi w
‘f ) Mikopo Chechefu zaidi ya Salio la Kitabu cha Mikopo
5  Bilioni 5, zaidi ya 95% ya cha TZS.276Mn baada ya
Kitabu cha Mkopo kutafa mikopo Chechefu

= kwasi hasi ya -3.8% ambayo
. ni chini ya kiwango hitajika
ya 20% hadi Kiwango
hasi-3.8%
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Mageuzi na Viashiria Vya Mafaniki 2020-20240

Viashiria Vya Matokeo Chanya: 2020-2023

VIASHIRIA VYA UTENDAJL KUANZIA 2020 HADI DEC 2023
MDA

W VRSP o am

I Faida baada ya kod (630) Mifion 293 Milioni 327 Milon
1 Mtaji halisi wa wanahisa L2Bion 274 Bilioni 440 Bilion
3 Mikopo kwa wateja 300 Milion 46 Bilini 7.5 Bilon

4 Amana za wateja 53 Millon 54 Biloni  5.9Bilioni
5 Mikopo chechefu 14% 3% %

6

Jumla ya Mal 85 Bioni G4 Bion 115 Bilion

MKUTANO MKUU WA KWANZA WA WANACHAMA WA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED (CBT)

N3 UKUAI
499 Miioni 4 187%
1Bl A sa1%
8.7 Bilion 2619%

9.2 Bilon 14%
3% -96%
159 Bilion 205%
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VIASHIRIA VYA MATOKEO Q300
CHANYA YA KIFEDHA CBT

30 SEPTEMBA 2024

KCBL - Kwa TZS Milioni - TCBL Kwa TZS Milioni

Fedha Taski
“Th:'“r::" — W sallo s Kifedha

Benkl Kuu ya Tz m na Benki Nyingine m

M|h:vn-pu

Fedha Taslimu na
Salic Katika
Bonkl Muu ya Tz

Flldi

"'ﬂ].!.

. MAHESABU YAPAMOJAYACBT
SEPT 30, 2024- Kwa TZS Milioni

Fedha Taslimu na sallo la Kitedha

Salic Katika

Mikapo
Sapst J034
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Mafanikio Zaidi: Benki Bora kwa Umabhiri na CBT

_Weledi Tanzania 2023 e B

INETITUTE OF BAMEERS

. THE TANZAMNLA _’ F ) w In Ltiob tanzania

Winners of Tanzanian g
Bankers Challenge

. i
#loe: Cemfified

: - iNnfoemtiobh.ort=
Hrought 1o by LisZs @ wawwnAtiobh.ornt=
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Mafanikio Zaidi: Benki Bora kwa Umabhiri na CBT

_Weledi Tanzania 2023 e B

| gk
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Mtazamo na Uzoefu wa Benki za Ushirika
Duniani/ Tanzania
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Uchumi wa Dunia/Tanzania e

Uchumi wa Tanzania Umebakia Imara na Himilivu licha ya Changamoto za Kiuchumi Duniani

Uchumi wa Dunia

Uchumi Duniani unakuwa kwa kasi ndogo, Mfumuko wa Bei na Riba zilizo juu toka
Benki kuu za Serikali ya Marekani

Katika Sekta ya Mabenki duniani, uwepo wa riba zilizo juu za serikali inapunguza
ukwasi sokoni na uwezo wa wateja kurejesha Mikopo yao kwa wakati

Uchumi wa Tanzania

e Uchumi umebakia imara na Matarajio chanya ya ukuaji wa uchumi mpaka kufika
GDP ya 5.6 % kufikia Q1 2024, ikichagizwa na uwekezaji na biashara duniani. Ni
matarajio yetu Uchumi wa Tanzania utabakia imara na kukua kwa miaka 5 ijayo
kufikia GDP ya 6% YoY
Uhaba wa fedha za kigeni na kuyumba kwa viwango vya kubadilisha fedha za
kigeni unaongeza ghrama za huduma na upatikanaji wa bidhaa
Ongezeko la Riba kwa sera za kifedha za Benki Kuu unaongeza gharama za mikopo
iliyokopwa kwa fedha za kigeni
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‘Benki za Ushirika Duniani e

Soko na Wahusika

Kulingana na World Cooperative Monitor (WCM) report ya 2023, vwama vikubwa vya Ushirika 300 viko ulaya..
kati ya hizo 28 ni makbeeki ya Ushirka. kama yanaonekana hapa kulia kulingana na mavzo yao kwa mwaka

200 159
100 s 46 .
]
Europe MNorth Amernica Asia-Pacific South America

Source: WCM 2021

Kulingana na European Association of Cooperative Banks (EACE) ripoti ya mwaka 2021, inaonyasha Benki
kubwa ulaya kulingana na matokeo yao ya kifedha yo 2020,

Kulingana na Ripoti hivo Benki kubwa 3 Ulaya za Ushirka zote ziko Ufaransa:

1.Credit Agricole,

2.Credit Mutuel

3 BPCE.

Hata Hivyo Benki na vyama vingine vikubwa vya  Ushirika ziko Nertherands. Belgium, South Korea. Japan,
UK, USA, India na Canada

Masomo Muhimu Kwa CBT : Uzoefu wa Dunia/Nchini

Uzoefu wetu wa mageuzi kwa miaka 3 na uchambuzi wa mwenendo wa uchumi wa dunia na wa Tanzania unachagiza
mambo makubwa matatu (3) ya kuzingatia tunapojipanga kimkakati kukabili siku za usoni za Benki yetu mpya ya
Ushirika-CBT

Viashiria Muhimu Masomo/Uzoefu

«  Kujenga uwezo mkubwa wa Kitaasisi, ubia na Mashirikiano

Majanga na e
I Viatarishi .I = Kujenga Uthabiti wa kimfumo kukabili mabadiliko yasiyokoma ,
. dharura, majanga na teknolojia haribifu na bunifu
Duniani * Kujenga Misingi ya Utawala bora na Usimamizi
Ongezeko la
g‘ N » Ongezeko la Gharama za kuendesha mabenki, Utawala bora na Imara wa
II Udhibiti wa sekta ya Fedha, Kudhibiti Vihatarishi Kimkakati na ulazima wa
Sekta ya Fedha Kutekeleza Miongozo na sera ya Kisekta
Uwekezaji -
. . i + Kukuball na Kuitikia Mabadiliko ya kiteknolojla kwa Haraka
I1I l;zt{,l;:fr:lf;rnin : - » Uthabiti na Utayari kupokea na Kujenga Benki ijayo ya Kidigitali
W -
Kidijitali

-------- COT Seratepy Review ——-—
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Mtazamo wa Dunia: Benki za Ushirika ni Tofauti: Uendelevu, Ukaribu, Uthabiti na Uhimilivu

Kulingana na ripotl yva Muungano wa Benki za Ushirlka Wiaya (EACE 2021) , Benki za Ushirika zina modeli za kiblashara Tofauti
zilizojengwa katika misingi ifuatayo:

Misingi na Utofauti Modeli na Falsafa za Benki za Ushirika Duniani

IMwaPach?maf M = /il Wanahisa/Wanachama sio tu wamiliki ni Soko la kwanza na kubwa la
anahisa ni Mteja

wateja kwa Benki yenyewe

Misingi ya /1 Baada ya Mdororo wa Kiuchumi wa mwaka 2008- na Mabenki mengi
II Utawala Bora I kuanguka, Dunia na makampuni yalifunza na kuigiza misingi va utwala bora
II [Uwazi, uwakilishi, ukweli, usawa, ueledi na hashima kwa wote)
Ukanhfl e Benki za Ushirika vinaamini katika ukaribu na mahusiano ya muda mrefu
111 Mahusiano /il tofauti
Endelevu g
Benki nyingi za Ushirika ni thabiti na himilivu kwa sababu ya mitaji na akiba za
n;r G & - ame wanachama ambazo ufanya vihatarishi vya soko kuwa chini na kukabili
Uthabiti/Uhimilivu majanga. Kwa mfano Rabo Bank, ilipata AAA rating licha ya GFC ya
2008/2009
Benki za Ushirika umilikiwa na wanachama ambao ndio pla wateja wake,
\ ¥ Ustawi na Matokeo / uweka mkazo mkubwa kwenye falsa ya maadill na ustawi wa jamii ili kuwa
Chanya kwa Jamii [ | I na matokeo chanya kwa watu

cosaeOHT SUTALREY REVEBN cxseans

Uzoefu wa Afrika Mashariki : Co-op Bank of Kenya

Group Structure Regional Presence
Largest Co-operative Bank in Africa with 15 million members, and 5th
Co-operative Bank of Kenya Group largest company by Market Capitalization at the Mairobi Securities

Exchange. Asof Dec 2022 Market Capitalization was TZS 1.4 Trillion
L]

e Q (/
Lo apacative Bao™
Socity Lea

599 194 17,000+

Omni- channet ATM's & Cash Branches Co-op Agents
@ @ Customers using Depositing
mobile and Machines

oty Trust cu-eptmmm Eingdam Kisgdom Internet Bﬂlnk“'ll;

QWOO @ @ O

are performed o

21K 5400 e

Co-tperatis = i & Bank .. channels
Baok o Saun  Dsurancs Socury et Afrca sa-:m Fronl: offices Diaspora Banking Staff

Haa Branch Network Customers
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Uzoefu wa Afrika Mashariki: Co-op Bank Kenya

Miaka 50 ya Mageuzi na historia ya Uhimilivu na Ukuaji
1966 ~ 1968 1994 1998 2000 2002 2005 2007~2008

Carmnarta win A hdl- Tha Bank's Head Tha bank posta Rabarria 15 Doubhe e Pariordd & complate
Madged Commercial Dffice i hit by & o sigrificant loxs. profieability whare capial Eurrarsund by
B i bank othar ERTOf MLACK Jimad of TIS 48,5 reparting TIE From TIS M3 ropang ATIE 4GS
customers bayond , b the adacent (F-1 . Elion . o Billign  Dillien to TZS Bilion Profit Dafore
SO Oparatives Embassy, Operations profit. The bank S Bl T, Succassiully
Including indhaduats, are mined bo vanou rencoupss tha Ehrewgh share listad in Ehi Maerobi
CErpOTates, and hires premises in e ated LA Securibes Dxchange
other nstingions Boren Cooperative R of Inanoa
Heus Duilding TIE 223 Bilan
2009 ~ 2013 2014 2016 2017 2018 2019
The Bank Embarks on the The Groug The Group reconss @ Profis Before Tax of TZ5 The Geoup Thil Grongscartinues
undergaes. ics mest beid Hoaring registers 331 Billion, 3 commendabie perfonmance conlinues 10 Soar to perform wall,
rapid @EpanEn by Eagia’ o] agairst the backdrep of a tght aperabng mghar recording recomding & FET of
. opaning?7 Transfeemavan . prOw wits a . BMHONMERT NPT MIES ChnHng and a PETef TS 388 mmm.
M—— Agenda 12 scake Tl TES 358 il i ShrSt. Balion, 11% Highar Drtsth,
Tha Bank dishurses
Customer accounts greatar ingetars milion and an than T2E 331 Bilion 1 TZ5 B70 thrmugh &
fre fram 200,000 wang svir 5.9 B bake of fradr o i, @ ki
46 4.1 Milias Halion pcount TS, LLA Bilion lending focus seeh.
heiders
2020 ~ 2021 2023
T ot it mibich ek, i : . The Group continues to perform
the covichli pancemic nestructunes TES 991 r 7 : rrRig from & well, recording a Profit Before tax of
Bl 0 SUPPOT CUSETHES Thipugh e i ir @

" pandemic. Greup scqures Kingsem Bank TZ5 655 Billion, 10%Y0Y growth
Lt (Formaity Jmii Bora Bank = Hiche

Rilicn i B0 THor PY2021 | 5 = x il TZS 6558

HEMEBank), The Group miports TEF 437

Masomo na Uzoefu Toka Co-op Bank of Kenya (1/3)

Uwepo wa Mpango Mkakati Jumuishi na Shirikishi kwa

Mifumo Thabiti ya Utawala Bora na Usimamizi . biashara ya muda mrefu
Uongozi mathubuti na misingi ya utawala bora ni siri
ya mafanikio Ni Muhimu CBT kuwa na Dira thabiti na Shirikishi

ya Kufanya Biashara kwa muda mrefu

kazo na Rasilimali kubwa kwenye mageuzi ya Tehama . EH““ nda Mapana ya Bidhaa na Huduma
kidijitali
EBidhaa nyingi zinazoendana na mahitaji na aina ya

1% ya miamla zote ufanyika nje ya tawi na CBT lazimiwa iwekeze ‘wateja na sekta husika
ye mifumo mbadala ya Kidijitali ]
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Masomo na Uzoefu Toka Co-op Bank of Kenya (1/3)

Mkazo kwenye Tehama na Mfumo mkuu mama wa Uwekezaji kwenye Mifumo Jumuishi ya Kitaasisi
Kibenki (CBS) Kukabiliana na Majanga, Viatarishi na dharura
Mkazo mkubwa kwenye Uendelevu/ESG na ufadhili wa Mteja/Wanachama Kwanza kwa kila uamuzi wa
miradi ya kimazingira Kibiashara

= Mikopo zaidi ya dola 1 Milllon latl ya mikepo dola 294 Milllon ni ya
kufadhili mazingira sawa na (33%) na mikopo ya maendelea ya
Jamii [67%).

Masomo muhimu na Uzoefu Toka Co-op Bank of Kenya (1/3)

Mifumo Jumuishi ya Utoaji Huduma { Matawi

Manwalcaln, ATH, Stnaii; Vise vya Maim;m:iﬁn Ubia na Mashirikiano ya Kimkakati na SACCOS/
AMCOS na Chama kikuu Hodhi cha Vyama vya
Ushirika (CHC) kulinda maslahi ya Coop Bank of Kenya
miongoni mwa Wanaushirika
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Ushirika Tanzania na Benki ya Ushirika -CBT
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Ushirika wa Fedha Tanzania-SACCOS 2023

FAIDA YA

SEKTA-
RASILIMALI BILIONI 17 AMANA NA
1.3 TRILLIONI KABLA YA AKIBA TZS.966

KODI BILIONI

VYAMA 884/1,283 \
WANACHAMA 1.8
MILIONI

MITAJI

MIKOPO 1.1
TZS.180Bn

TRILLIONI

CHT Srategy
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Fursa Kubwa Ya Ujumuishi Wa Kifedha Kwa
Vyama vya Mazao-AMCOS &UNIONS
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/ VYAMA

L

6000+

WANACHAMA \

8 Millions+

Kwa kutumia Idara yetu ya Tehama na Ubunifu , Benki ya Ushirika Tanzania (CBT)
itashirikiana na Vyama vikuu, AMCOS, TFC na TCDC kufanya mageuzi na Ubunifu
ili kuwezesha vyma kujiendesh Kidigitali na kuharakisha Ujumuishi wa Kifedha
Nchini kwa zaidi ya watu milioni 10 ndani ya miaka 5 ijayo

7

Ushirika Tanzania- Fursa na Changamoto

£

Vyama vilivyosajiliwa na wanachama kwenye mifumo
Rasmi ya MUVYU na Tume ya Ushirika =TCDC/TFC

Vyama vina uongozi, utawala na umiliki wa Rasilimali
vitu na watu

Mashirikiano na ubia na serikali, tassisi za uthibiti na
Wadau wa maendeleo ya sekta kama TCDC, BOT,
WRRB, AGITF, TADB, CRDB,

Fursa ya kuanzisha huduma na bidhaa za kidijitali kwa
wanaushirika

Fursa ya ujumuishi wa kifedha na kujipambanua kama
Benki ya umma kwa wote (Economies of Scale)

Soko Kubwa la Ushirika na wadau wake na mnyororo wa
thamani wa kilimo biashara

Fursa ya kuanzisha Vitengo bunifu vya kidijitali na
huduma mbadala kwa wanaushirika

Uwepo wa soko la watu binasfi na Fursa ya wadau,
SMEs, MSEs, wasafirishaji na Wagavi

Fursa ya kutanua bidhaa na njia za mapato kwa vyama

\ na huduma mbadala kwa wateja /

1\I'l
' / Changamoto ya usimamizi ";\'.

-

\

utawala bora ndani ya Vyama
Changamoto za kisheria na
utamaduni wa kiushirika
Mfumo na falsa ya maamuzi ya
Kiushirika

Uhaba wa Rasilimali watu
wenye weledi na ujuzi
Muingiliano wa Kisiasa
Ushindani toka mabenki
makubwa ya kibiashara kama
CRDB na NMB

Mahitaji yanayobadilika ya
walaji na uwezo wa kitaasisi

kubadilika
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Fursa ya Mnyororo wa Thamani Katika Ushirika

SOKD MA WAHUSIKA WALENGWAW, BICHAS 28 BENKI AN YA KR AT ey KUISHIRIKIANA NA
Stakabadhi za Ghalaf A WADAL KUFADHILI

UNKONS Wanachsme. Warshouse receipts Warehouse receipt, MIFLADI MIKLIBWA YA,
AMCOS Wakulima, Kilima Tija Accourt Group Guarantes madel, KIMEARATI

SACCOS Vyama, Umaja Accowsnt Wholstale/Group Lending model | /yNDICATIONS

GROUPS Wasafirishali, Usmioja Loans Dwed of Assignment

VICORA Walkusanyajl, Valwe Chadn loan Irsured ard Secured Mlortgage CADE,TADE,BBISAGOT/AME
Industrial based Cooperatives Wanawake, (Pembajec loan lending o5

SMEs Jute Bags, SACCOS/UNION/TCDCAGITE/
MSEL AT ¥4 Asset and Transporter loan WRRB/COPRATTETCIETRCS
Aggregators, EISASHAR A ashew-nuts, SUNEE . WeECULT

Bodi 22 Mazac o = Export loans MIFLIMO YA PAMOLA YA

Regulators Vanilla, Cocoa, U SN EICEIE

‘WanawakeVijana wajasirimali Trade, biashara wajasiriamis Digital produsts/Bidhaa a A AL

i ahai kidijitali [Malipo, kutuma na .
ey | SRS | e
v Coop Agency na Coop internet
thamand SILICOMSSCULT/UNOI
MASHIRIKAND NA UBLA
NB: Mkakati huu unalenga kufanya biashara sio tu na wyama

: :::;E::I:UBWAMWMH wanachama, ball mnyororo mzima na wahusika wake katika Sekta ya
* USHIRIKA JOINT ENTRPRISES .

= CRDE/TADE

TOFAUTI KIUSHINDANI/CBT -NA BENKI ZINGINE ZA BIASHARA
2]

Igwa Benki Mwamvuli
na Shindani kwa
wanaushirika kwa

biashara ya kibenki na

U IETEIERYE]

kiushirika/Sekta

?utoa huduma yenye
gharama shindani
nafuu kwa falsafa ya
Biashara ya Jumla na
Benki ya umma (Mass
Banking on economies

of scale)

32

Kupanua wigo na fursa za
uwekezaji kwa vyama vya
Ushirika kushiriki fursa za
uchumi mpana wa Taifa-
Miradi ya kimkakati,
Ajenda 10/30 na n]|a

| =

Kutoa bidhaa bunifu za
kifedha zinazokidhi
mahitaji wateja na sekta
ya Ushirika, wateja na
wadau kwenye sekata ya
ushirika

Kuchagiza Ushirika

Kujiendesha kibiashra kwa
kuongeza njia mbadala za
mapato, ufanisi na tija
ikiwemo gawio kwa vyama
vya Ushirika

Kukuza ujumuishi wa
kifedha kwa vyma,
wakulima na makundi
maalum ya kijamii na
mnyororo wa thamani
katika ushirika wakilimo na
biashara

MKUTANO MKUU WA KWANZA WA WANACHAMA WA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED (CBT)




QD
CBT

Co-operative Bank

Benki ya Ushirika-CBT ni Benki ya Biashara kwa Umma

inayomilikiwa na Wanaushirika kwa wingi (Majority)

Benki mpya ya Ushirika —CBT, Sio Benki ya Serikali ya
Kilimo-bali ni Benki shindani ya kibiashara
inayomilikiwa na vyama vya Ushirika- 51% na sekta
Binafsi na Serikali -49% ili kuchagiza ukuaji wa Sekta
ya kilimo na Ujumuishi wa Kifedha nchini
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Mikakati na Matarajio 2025-2029
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Co-operative Bank

Mwelekeo wa Kimkakati: 2025 hadi 2029

Kukuza miundombinu ya Kibiashara, Ujumuishi wa kifedha ili kuongeza Tija ya
uwekezaji wa fedha za wanahisa isiwe chini ya 14% ifikapo 2029

Makusudi va rfo\‘l
Uwepowetu 4

Maono
Yetu @

Dhima

&
Yetu e

MKUTANO MKUU WA KWANZA WA WANACHAMA WA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED (CBT)

Kuchagiza mageuzi ya kiuchumi na Kijamii kwa
kuwezesha na kutoa huduma jumuishi za kifedha kidijitali
ili kuboresha ustawi wa maisha ya watu wetu

Kuwa Benki Kiongozi ya Ushirika inayotoa bidhaa na
huduma jumuishi za Kifedha

Kutoa bidhaa na suluhisho la kifedha linalokidhi mahitaji
ya wanachama na wateja wetu kwa kuzingatia ubunifu na
teknolojia, ujumuishi wa kifedha, na uzoefu Chanya kwa
wateja wetu ili kuongeza thamani ya uwekezaji kwa
wadau na wanahisa.

i
Misingi Ya Stratejia Yetu-The Pyramid of Our Strategy éBT

Mikakati Yetu imejengwa Juu ya Misingi mitatu (3 ) ya kistratejia...

1. Mtaji na Kukuza
Biashara/Capitalization and
Business Growth

+  Kujenga uwezo wa kimtaji il Kukuza
$ Blashara kote nchini ifikaocpo 2025
e 2. Kujiendesha Kwa Tija/Operational
Kukuza Biashara Efficency
na Mitaji
o +  Kuwekeza kwenye mifumo ya tehama
( \'i na bidhaa za kidijitali ili kuongeza tija na
O (o (@ ufanisi
S M
um::’a 3. Umahiri wa Huduma/ Service
Service Excellence

Excellence

Kutumia mifumo ya Tehama kuboresha
uzoefu wa mteja katika kutoa huduma

CRT Stratngy Roview
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Vipaumbele na Maeneo ya Kimkakati- 2025-2029

Benki mpya ya Ushirika Itajipambanua kama Benki ya umma, Benki ya Kidijitali na Ujumuishi wa Kifedha

Mikakati Endelevu Masoko na Sekta Vipaumbele Modeli za Kibiashara na Uendeshaji

Ujumuishi wa Watejajwanachama: Huduma za

B Kibenki zinazozingatia mahitaji na matakwa ya mbeja/ g
2%  kwa sekta zobe na makundi yote ya kijamil [=%
Ujumuishi wa Huduma [JJj mﬁ uf‘n?mm?;;:s"h viana na “ds T
e v Bidhaa Zinazoendana na Wateja-Bidhaa bunifu na
za Kifedha na Dhana ya @ huduma bora zinazojibu ushindani na mahitaji ya o
il 8 1 =
L [ 2 Mbadala 2a Kutos Huduma-Agents, EreR Soip W Kb e g
Banking) Branches, Mabile - POS, 1B a
Ubunifu, uwingi na Muenekano, Sokoni Kujenga =
B ubia na mashirikiane kukabili ushindani na uwezo wa Kidijitali na kujipambanua kwa uwingi wa 3
changamote za kisekta na masoko kivermno rmiamala (Volumes & Economies of Scalejna Benki &

kujiendesha kwa ukubwa ( economies of sclae mbadala kwa Wanyonge na kwa ghrama nafuu

Kukabili Changamoto za
Soko na Uendeleva B <uwekea kidijitall na Tehama

o
==

Watu Kwanza/People First: Kujenga Rasilimall watu

yenye kwa misingi ya ufanisi, tija na morali, ujuzi na E

ey kararma mbalimbali kwa kuwekezd kwenye utofauti
Kuharakisha mageuzi ya kidijitali, upatikanaji, w
. wrahiss, ukaribu na unafuu wa huduma wa waku na ujuzi (Talent Diversity) =
M Mchakato wa Utoaji HudumafProcess: kuwekeza kik &
- o . Kuboresha Utawala bora na kuthibiti Viatarishi mifumao ya kidititall kwa ajili va urahisl, muda, kufikika &
Kujenga uthabiti na na kupatikana kwa Benki wakati wote na mahala B
Uwezo wa Kitaasi . Watu kwanza: Kuajiri watumishi wenye weled, popote, =

i utendaj
MR nAbATN : Al T e e ) &
ng ng £
: o " kufadhili miradi ya kimazingira, utawala bora na

. ﬁm:::;nﬂunl kazini na kuleta njia Mpya ya matokeo chanya na endelevy kwa jamii [ ESG) =

Profitability/Kujiendesha  kwa Faida- kuongeza

_ T thamani ya fedha za wanahisa, Faida na gawio

TEHAMA: MSINGI WA BENKI IJAYO KWA UIMARA NA UENDELEVU CBT

} i

Huduma za fedha
Kupitia ATM na Kuunganisha vyama vya
Mawakala na Simu Safari na Machakato wa Maboresho ya s'm.,,_,":m‘ icT mﬂw
Benki Kiganjani (KCBL Muonekano wa o
Mobile) Nembo/Matawi ya Benkl
KCBLVISA
Ko ya o Uik ya Kimasiars K
= offls XB,
¥ Uanzishwaji wa KCBL Visa,
Wakala na ATM Kudhibiti Majanga na barasho Mama
Mal Miu
Vihatarishi kidijitali wa HHII'HI'II HH;IMl
Jumuishi za Kifedha
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Matarajio ya Kifedha na Viashiria vya Mafanikio
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Budgeti: 2025-2029

Tumejiwekea malengo ya Kimkakati kukuza mapato yetu na Faida ya Benki mwaka hadi mwaka kufikia 2029, kama inavyoonyesha hapa chini

MAPATO NA MATUMIZI
Previous |Current Projections

Amounts in TZ5 Millions Year |Conso CBT Bank

15 TACOBA | KCBL 2023 2024 2025 2026 2027 2028 2029
Interest Income 555 | 1,630 2,185 | 3,688 8,021 | 13,069 | 18,711 | 24,988 | 33,09
Interest Expenses (85) (140) (224) (383)| (1,976)| (3,784)| (5,675)| (7,597)| (9,652)
Gross Financial Spread 471 | 1,490 1,960 | 3,305 6,044 9,285 | 13,037| 17,390 23,444
Non Interest Income 259 326 585 653 5,922 9,386 | 13,150 | 17,374 | 22,018
Operating income fi0 | 1,816 2,545 | 3,958| 11,966| 18,670 26,186 34,765 45,462
Staff Expenses 213) (529) (742)| (1,320)) (4,095)| (5.280)) (6,137)| (7.149)| (8,425)
Other Operating Expenses (456) (816) (1,273)] (2,461)) (3,699} (4,391) (4,825)| (5,273) (5,936}
T otal Other Expenses {670)| (1,345)| (2,015)] (3,781} (7.794) (9,671)| (10,962)| (12,423)| (14,362)
Result before allowances &0 470 530 177 4,172 8,999 15,224 | 22,341 | 31,101
Loan Impairment charges 14 (11) 3 (122)  (1,737)| (3,340)| (5,043)| (6,827)| (7,486)
Provision Other Assets . - . - (6) (8) (10) i12) {14)
Operating Result 74 459 533 55 2,429 5,651 10,172| 15,502 | 23,601
Recovery 21 - 21 25 50 100 130 200 250|
Profit before income tax 94 459 554 80 2,479 5,751 10,322| 15,702 | 23,851
Income Tax (28) (36) i64) (24) (744)| (1,725)| (3,096)] (4,711)] (7,155}
Het Profit after Tax &6 423 489 56 1,735 4,026 7,225 | 10,992 | 16,696

Budgeti: 2025-2029
Tumejiwekea malengo ya Kimkakati kukuza Mizania ya Benki mwaka hadi mwaka hadi kufikia 2029, Ili kuwa na uwezo wa kukuza biashara
MIZANIA

Audited 2023 Previous |Current Projections
Amounts in T25 Millions Year |Conso CBT Bank
BS TACOBA | KCBL 2023 2024 2025 2026 2027 2028 2029
Cash & Balances with BoT 263 | 2,225 2,488 | 2,350 7.992 | 16,632 | 26,352 | 37,152 | 49,032
Balances with Other Banks 1,567 | 5,805 1371 820 9,500 8,700 8,300 8,500 | 10,500
Government Securities - 6,209 6,209 | 23,490 | 33,210 | 36,810 | 40,860 | 45360 | 55,260
Loans & Advances 2,854 | B.762 | 11,817 | 15274 | 63,874 | 126,514 | 196,984 | 275,284 | 374,284
Other asset 503 | 2,820 3,323 | 8223 1,077 | 14261 | 16,838 | 19615 | 22,602
Total assets 5,188 | 25,821 31,009 | 58,609 | 125,653 | 202,917 | 289,334 | 386,911 | 511,768
Total customer Deposit 1,718 | 9,328 | 11,046 | 12,589 | 66,599 | 138,599 | 219,599 | 309,599 | 408,599
Borrowings 800 - 800 | 2,600 10,000 7,000 5,000 2,000 1,000
Other Liabilities 333 186 519 403 350 627 819 404 566
Total Liabilities 2,851 9,514 12,365 | 15,602 76,949 | 146,226 | 225,418 | 312,003 | 410,165
Total capital 2,336 | 16,308 | 18,644 | 43,007 | 48,704 | 56,691 | 63,916 | 74,908 [ 101,603
Total Liabilities & Capital 5,188 | 25,821 | 31,009 | 58,609 | 125,653 | 202,917 | 289,334 | 386,911 | 511,768
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Viashiria na Vipimo vya Malengo 2025-2029

Viashiria - Ukuaji wa Biashara

KPI Metric 2035 2026 2027 2028 Target (2029)
Capital (TZ5 Millsons) 48,704 56,691 653,916 74,908 101,603
ﬁ% Eﬁ% Millians) 1,735 4,046 7,425 10,992 16,606
7 7 7
Loans and Advances [TZS Millions) 63,874 126,514 196,964 275,284 374,284
Deposits (TZS Millions) 56,509 138,599 219,509 309,599 408,599
HFI (%) 49% 50% S50% S0 48%
Branches [ ] 9 10 12
Agency Centers 250 450 650 850 1,000
Key KPIs — Dperational Efficiency
Metric 2025 2026 2027 2028 Target (2029}
MNPL 3.4% 3.3% 3.2% 3% 2.5%
Efficiency Ratio 5% 52% 42% 3% 2%
Return on Equity 4% 7% 11% 15% 16%
Loan TAT Personal (Days) 1 1 1 1 1
LOAN TAT
SME (Days) 2 2 2 2 2
Key KPIs — Service Excellence

KPT Metric 3035 2036 2037 2028 rm@_m_
Active Customer per segment 70% 7% T0% 70% )
Net Promoter score B E0% 2% 2% BO% |
System Uptime 55, 9% 59,597 59,9 FEELS FEELRA
%F Hﬁen;mn G5 G500 G5 G5 G5 |
Process and Service
Touchpoints 30% 0% 100% 100% 100%
Automation
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Mashirikiano, Uendelevu, Mazingira na
Utawala bora (ESG)
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Ubia Na Mashirikiano Kwa Uimara Na
‘Uendelevu Wa Benki
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CBT
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CBT WADAU WA KIMKAKATI
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Thinking. Crafting. Transforming.
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Ubia na Mashirikiano ya Kimkakati CBT

Co-operative Bank
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4 UBIA NA h

SERIKALI,
USHIRIKA
JOINT
ENTERPRISES

L ~(UJE) P

< Kuimarisha Mahusiano ya Karibu na Serikali kwa
kushirikiana na TCDC na Wizara ya Kilimo, ili
Kuendeleza miradi ya Kimkakati na Kilimo biashara

<+ Kushirikiana Kimkakati na Chama mwamvuli wa uwekezaji
wa Vyama vya Ushirika kwenye Benki ya CBT —Ushirika Joint
Enterpises-(UJE) ili ku kulinda maslahi na biashara ya
Ushirika kwa Benki ya Ushirika.

< Kushirikiana na Benki ya CRDB kimkakati katika
kubadilishana utaalam, uzoefu, ujuzi, mifumo ya kibenki na
utawala bora

me===_ Mikakati ya Uendelevu/Sustainability Strategy-ESG (gT

Kufadhili Miradi ya Kimazingira

Kuzingatia madhara ya kimazingira kwa kila
mradi/mkopo unaotolewa

Kuwa na sera ya miradl na utacjl
mikopo inayozingati mazingia

Kushirikiana na wadau wa mazingira
duniani kuounguza héwa ya Ukaa

Kuimarisha utawala bora na
Kudhibiti Viatarishi ndani ya Benki

Kuwa na Sera na miongozo ya utawala
bora kwa vendelevu na uwajibikaji

Migngozo na Sera za kudhibiti viatarishi

Kurejesha kwa Jamii

Benki Kurudisha kwa jamii angalu 1% ya Faida yake
Kufadhili Miradi yenye matokeo Makubwa kwa Jamii

= Wanamazingira

* Viwanda na
wazalishayi

= Eilimo Hal

+ Kuifadhi Mazingira

= Kupanda Miti

= Kupungura Hewa
wa Uikcaa

« Waladhili

= CBT

= AMCOS

= LANION

= TCODC

= SACCOS

= CRDB/WRRE/
* SERIKALI

= WAKLLIMA

= WAKOPESHAIL

Kuwekeza kwa vijana, Watato na miradi yenye manufaa

kwa jamii
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CBT- Uchumi Jumuishi. Ustawi Kwa Wote

AHSANTENI!
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KUPITISHA KATIBA (MEMARTS) YA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED
Randama ya Katiba ya Co-operative Bank of Tanzania
Utangulizi

Katiba ya Kampuni (Memorandum and Article of Association) ni hati au nyaraka za kisheria ambayo hutayarisha
wakati wa usajili na uundaji wa kampuni kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni Na. 12 ya mwaka 2022. “Article of
Assocaition” inasimamia masuala ya ndani ya uendeshaji wa kampuni na “Memorandum of Association” inahusu
masuala ya nje ya kampuni. Katiba ya Kampuni ni nyaraka ya kisheria inayounganisha kampuni na wanahisa
wake. Pia, ni mkusanyiko wa taarifa za kisheria na masharti ya kampuni ambayo yote kwa pamoja yanatoa
mwongozo wa namna kazi za kampuni zinapaswa kufanyika pamoja na mgawanyo wa hisa kwa majina.

“Memorandum of Association”

‘Memorandum of Assocition’ inafafanua uhusiano wa kampuni na wanahisa na kubainisha malengo ya biashara
na shughuli zitakazofanywa na Kampuni. Hati hii inasehemu kuu tisa (9) ikiwa ni pamoja na:

(i) Jina la kampuni kuwa ni Co-operative Bank of Tanzania.

(ii) Hadhi ya kampuni kuwa ni kampuni ya umma.

(iii)  Ofisi ya kampuni kuwa ni Mkoa wa Dodama ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

(iv)  Malengo ya Kampuni.

(v) Majina, anwani, idadi ya hisa na sahihi za wanahisa.

“Articles of Association”

“Articles of Association” inafafanua taratibu na kanuni mbalimbali za uendeshaji na usimamizi wa kampuni. Pia,
inaeleza kuhusu kumbukumbu za fedha na taarifa kuhusu kazi muhimu ambazo kampuni inalenga kuzifanya.
“Articles of Association” inavipengele 156 ikiwa ni pamoja na:

Tafsiri ya maneno mbalimbali yaliyotumika
Jina [a Kampuni ya Benki: “Co-operative Bank of Tanzania Public Limited Company”

Ofisi ya Kampuni ya Benki: Ofisi ya Kampuni itakuwa katika Mkoa wa Dodoma ndani ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania

Malengo ya Kampuni: Malengo ya “Co-operative Bank of Tanzania Public Limited Company” ni pamoja na:

(a) kufanya biashara ya benki katika matawi yake yote, wakala na idara zake zote, ikijumuisha kupokea
fedha kutoka kwa umma kwa ujumla kupitia amana, dhamana, cheti, noti au dhamana nyingine, na
kutumia fedha hizo, kwa ujumla au sehemu, kwa mikopo au uwekezaji;

(b) kutoa huduma za kibenki za kibinafsi, za ushirika, za kibiashara na za kifedha kupitia njia za kibenki za
kitamaduni na njia za kisasa kupitia vyombo vya kielektroniki kama vile benki ya mtandao, uhamishaji
wa pesa za kielektroniki kwenda na kutoka kwa matawi ya Benki, benki husika, vituo vya mauzo, na
kiotomotela; kutoa miamala ya benki ndani na nje ya nchi, kutoa bidhaa kama vile taarifa ya benki
mtandaoni, miamala ya akaunti, miamala ya kadi, mtandao na huduma za benki kwa njia ya simu,
huduma za malipo ya bili za kielektroniki kupitia vifaa vilivyounganishwa au visivyotumia waya kama
vile simu za mkononi, paja, wasaidizi wa kibinafsi wa kidijitali, kompyuta au vifaa vingine vinavyoweza
kutoa muunganisho wa kieletroniki;

(c) kumiliki na kuendesha mashine za kiotomotela za kupokea na kulipa pesa ndani na nje ya nchi, kufanya
kama watoaji wa kadi kwa kadi ya benki na kadi ya mkopo na kuwa wakala wa watoa kadi wengine ndani
na nje ya nchi;
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(d) kufadhili au kuwekeza katika kuendeleza mali miliki, hakimiliki, hataza, chapa, zinazohusiana na
biashara ya benki na njia ya utoaji wa huduma za benki na bidhaa kwa ufanisi, haraka na gharama
nafuu mbinu na mji na kuwa na uwezo wa kulinda dhidi ya watumiaji bila ruhusa na wavunjaji juu ya
haki hizo, na

(e) kununua na kuuza sarafu za ndani na nje ya nchi.

Mtaji na mgawanyo wa hisa: Mtaji wa benki ni TZS. 100,000,000,000 uliogawanywa katika hisa 200,000,000 kwa
thamani ya TZS. 500 kila hisa moja.

Majina na mgawanyo wa hisa: Majina na mgawanyo wa hisa ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali hapa

chini.

1. Vyama vya ushirika 51%
2. CRDB 20%
3. Serikali 10
4, Watu binafsi, taasisi na kampuni 19%

Mikutano ya Kampuni: Kampuni itakuwa na Mikutano mikuu ya mwaka, mikutano mikuu ya kawaida mikutano
mikuu ya dharura, mikutano ya maalumu pamoja na mikutano itakayoitishwa na wanahisa. Pia, inaonesha
ajenda zitakazojadiliwa kwenye mikutano hiyo.

Wakurugenzi: Wakurugenzi pamoja na haki zao pamoja na namna ya kuwaondoa. Pia, muundo wa bodi ya

wakurugenzi na upatikanaji wa wajumbe 12 wa bodi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali hapa chini.

1. Vyama vya ushirika 5
2. CRDB 2
3. Serikali 1
4, Watu binafsi, taasisi na kampuni 2
5. Wakurugenzi huru 2

MKUTANO MKUU WA KWANZA WA WANACHAMA WA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED (CBT) 45



D
CBT

Aidha, namna ya kuwaondoa wakurugenzi, uchaguzi wa mwenyekiti wa bodi. Upatikananaji wa mkurugenzi
mkuu, Katibu na mwenyekiti wa bodi umefafanuliwa.

Gawio na Mfuko wa Akiba: taratibu za kulipa wa gawio kwa wanahisa na haki ya kampuni kutumia gawio
ambalo halijadaiwa kwa kipindi cha miaka 12 tangu kutolewa kwake imefafanuliwa.

Akaunti na ukaguzi wa kampuni: utunzwaji wa vitabu vya akaunti, mizania ya akaunti ya faida na hasara. Pia,
taratibu za kuwapata wakaguzi na kuwapa haki ya kuwasilisha ripoti za ukaguzi katika mikutano mikuu
umefafanuliwa.

Hitimisho

Katiba ya Co-operative Bank of Tanzania inayopendekezwa imegusia maeneo yote muhimu ambayo yanapaswa
kuanishwa kiufasaha kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni Na. 12 ya mwaka 2002.

Mapendekezo/Maazimio

a) Kuidhinisha randama ya Katiba ya Co-operative Bank of Tanzania (CBT).
b) Kukasimisha majukumu ya kukamilisha usajili wa kampuni kwa Bodi ya CBT

Kinachohitajika

Wanachama wanaombwa Kuidhinisha randama ya Katiba ya Co-operative Bank of Tanzania (CBT).
Wanachama wanaombwa kuidhinisha majukumu ya kukamilisha usajili wa kampuni kwa Bodi ya CBT.
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KUJADILI NA KUPITISHA MUUNDO WA USIMAMIZI WA UWEKEZAJI WA VYAMA VYA USHIRIKA.

Pendekezo la kuanzisha chombo/taasisi itakayomiliki 51% ya hisa kwa niaba ya vyama vya ushirika kwenye
benki ya Co-operative Bank of Tanzania (CBT)

1.0  Utangulizi

Co-operative Bank of Tanzania Limited (CBT) imetokana na muunganiko wa vyama viwili vya ushirika vya
Tandahimba Cooperative Benki Limited na Kilimanjaro Co-operative Benki Limited kwa mujibu wa Kifungu cha
96(1) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na Kanuni ya 77(1) ya Kanuni ya Vyama vya Ushirika
ya mwaka 2015. Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa mamlaka aliyokabidhiwa kwa mujibu wa Kanuni ya 77(2) ya
Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015 aliisajili CBT kwa Namba ya Usajili AFF-DOM-DOM-CC-2024-108 kuanzia tarehe
26 Mei 2024,

Tarehe 10 Juni, 2024 CBT iliomba leseni ya benki ya biashara kwa Benki Kuu ya Tanzania (BOT). BOT kupitia barua
yake ya tarehe 23 Julai, 2024 iliridhia maombi ya CBT na kutoa leseni ya mpito yenye masharti kadhaa ikiwa ni
pamoja na kuwaslisha Katiba ya CBT (Memorandum and Article of Assocaition (MEMART) kabla ya kuanza
shughuli.

Kufuatia hali hiyo, CBT iliandaa randama ya Katiba kwa ajili ya kuisajili CBT kama Kampuni ya Umma (public
company limited shares) kwa Mamlaka ya Usajili wa Kampuni na Leseni (BRELA). Randama ya Katiba
iliyoandaliwa imezingatia mambo yafuatayo:

(a) Maamuzi ya wanahisa wa CBT kuhusu kuendesha benki kama kampuni waliyatoa kupitia Mikutano
Mikuu ya mwaka 2018, 2019 na 2021.

(b) Kuweka mfumo jumuishi wa kiumiliki kwa kuwajumuisha wadau wengine wasiokuwa wanaushirika
wanaomiliki 49%.

(c) Kuweka umiliki wa CBT kulingana na hisa kwa makundi yote yaani 51% ya vyama vya ushirika, 20% ya
CRBD, 10% ya Serikali, na 19% ya taasisi/kampuni na watu binafsi.

20  Lengo la kuanzisha chombo/taasisi

Lengo la kuanzisha chombo/taasisi ni umiliki wa 51% wa hisa kwa niaba ya vyama vya ushirika pamoja na
kuzifunga hisa hizo ili zimilikiwe na vyama vya ushirika peke yake. Pia, kulinda umiliki wa vyama vya ushirika na
kutopoteza malengo ya uanzishaji wa CBT. Aidha, 51% ya hisa za vyama vya ushirika zitauzwa/kuhamishwa kwa
vyama vya ushirika peke yake.

Timu ya Wataalamu ya Menejimenti kwa kuzingatia umuhimu wa kuanzisha chombo/taasisi ilimshirikisha Mrajis
wa Vyama vya Ushirika na kukubaliana kuwahusisha maafisa wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) kwa ajili
ya kupata uzoefu na maoni yao juu ya chombo/taasisi sahihi itakayoundwa kwa ajili ya kumiliki 51% ya hisa kwa
niaba ya vyama vya ushirika.

Timu ya Wataalamu ya Menejimenti na maafisa wa TCDC walifanya kikao kazi kwa siku mbili kuanzia tarehe 8 hadi
9 Oktoba, 2024 katika Hoteli ya Midland Jijini Dodoma na kukubaliana kuwa “Joint Enterprise” ndicho chombo
sahihi cha kumiliki 51% wa hisa za vyama vya ushirika kwa kuwa inajumuisha vyama vya ushirika vya ngazi zote.

Hivyo basi, ilikubalika kuwa CBT (ushirika) baada ya kukamilika kwa usajili wa kampuni, na kuhamisha mali na

madeni kwenda CBT (kampuni) itabadilishwa na kuwa “Joint Enterprise”. CBT (ushirika) haitafungwa baada ya
kuhamisha mali na madeni isipokuwa itabaki na vyama vya ushirika baada ya kuwaondoka watu binafsi, taasisi
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na kampuni. Ili kufanikisha hayo mabadiliko ya kisheria na kiutendaji yanatakiwa kufanyika, ikiwa pamoja na
masharti, jina, malengo na fungamano. Yafuatayo ni mabadiliko yanayopendekezwa kufanyika:

(a) Jina Name: Ushirika Joint Enteprises Limited (UJE)

(b) Fungamano: Vyama vya Ushirika vya ngazi zote (primary, secondary, middle level, union and
federation)

Q) Malengo:

) Kumiliki uwekezaji kwa niaba ya vyama vya ushirika 51% ya hisa kwenye benki.

i) Kufanya uwekezaji mwingine kwa manufaa ya wanachama.

ii)  Kufanya uzengezi ili kuwezesha vyama vyote nchi kununua hisa kwa lengo la kuongeza uwekezaji wa

vyama kwenye banki.

(iv)  Kufanya uzengezi ili kuwezesha vyama vyote nchini vinafanya biashara na benki kwa ajili ya kuongeza
faida na kuifanya benki kuwa shindani na enedelevu.

(v) Kutoa mafunzo na ushauri elekezi katika maeneo ya uwekezaji na fedha kwa wanachama.

3.0  Vyanzo vya mapato

(i) Gawiwo kutokana na uwekezaji ikiwa pamoja na 51% ya hisa za CBT.

(i) Michango ya mwaka na ada ya uanachama.

(i) Mapato kutoka na mafunzo na ushauri elekezi.

(iv)  Vyanzo vingine vya mapato kama itakavyoelezwa na masharti ya chama.

4,0 Muundo wa UJE: Muundo wa UJE utakuwa kama ifuatavyo:

(i) Mkutano Mkuu ambao utakuwa na uwakilishi kutoka katika Kanda saba zikazoanzishwa ambazo ni (Dar
es Salaam, Southern, Kaskazini, Magharibi, Lake, Kati na Nyanda za Juu). Kila Kanda itawakilishwa na
mwakilishi mmoja katika Mkutano Mkuu wa UJE.

(i) Mkutano Mkuu wa Kanda utachagua mwakilishi wa Mkutano Mkuu wa UJE na Wajumbe wa Bodi kama
itakavyofafanuliwa kwenye masharti.

(i) Mikutano Mikuu ya Kanda utakuwa wa uwakilishi kutoka kwenye vyama katika kanda husika. Mikutano
Mikuu ya Kanda itachagua mwakilishi wa Mkutano Mkuu wa UJE na Mjumbe wa Bodi ya UJE.

(iv)  Mkutano Mkuu wa UJE utachagua wawakilishi katika Mkutano Mkuu na wajumbe wa bodi wa CBT.

50  Namna ya kuibadilisha CBT (ushirika) kuwa UJE

CBT (ushirika) itahamisha mali na madeni kwenda CBT (kampuni). Hivyo, CBT (ushirika) itakuwa haina mali na
madeni. Wanachama wa CBT (ushirika) watabaki kuwa walewale bila mali halisi kwa kuwa mali na madeni
yatakuwa yamehamishiwa CBT (kampuni). Kuhamisha mali na madeni hakufuti uwanachama wa wanachama
ndani ya CBT (ushirika).

CBT (ushirika) na wanachama wataendelea kubaki na wanaweza kukubaliana kubadilisha malengo na namna ya
kupata fedha kwa ajili ya kuendesha CBT (ushirika). Ufuatao ni utaratibu wa kuibadilisha CBT (ushirika) kuwa UJE:

(a) Kufanya Mkutano Mkuu kwa ajili ya kuridhia mabadiliko kwenda UJE kwa lengo la kumiliki 51% kwa
niaba ya vyama vya ushirika.

(b) Kurekebisha masharti ya CBT (ushirika) ili yaendane na malengo ya uanzishaji wa UJE na jina jipya.

(c) Kufanya maboresho ya daftari la wanahisa ili kuwaondoa watu binafsi, taasisi na kampuni.

(d) Kuomba usajili wa UJE kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika.
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6.0 Ufadhili kutoka CBT

CBT kwa ajili ya kulinda maslahi ya UJE, fursa za kiashara na kuiwezesha UJE kufanya shughuli zake kwa maslahi
ya wanachama wake ipasavyo, inapendekezwa kuwa CBT ifadhili shughuli za uendesaji za UJE kama vile
mkutano mkuu, bodi na menejimenti baada ya kusajiliwa. CBT na UJE watasaini mkataba wa ufadhili kwa ajili
hiyo. Utaratibu wa ufadhili wa shughuli za msingi wa UJE unaopendekezwa kuwa mwaka wa kwanza 100%,
mwaka wa pili 50%, mwaka wa tatu 25% na kuanzia mwaka nne UJE itajitegeme kwa 100%.

7.0 MAPENDEKEZO/MAAZIMIO:

9 Kubadilisha CBT kuwa Ushirika Joint Enterprises kwa kifupi UJE (51%) baada ya kusajili kuhamisha
mali na madeni kwenda kwenye kampuni.

d) Kubadilisha masharti ya CBT (ushirika) na kuwa masharti ya UJE

e) Kukaimisha majukumu ya kukamilisha mchakato wa mabadiliko kwa Bodi ya CBT.

Kinachohitajika

Wanachama wanaombwa kujadili na kupitisha Muundo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Vyama vya Ushirika .
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KUIDHINISHA THAMANI NA MGAWANYO WA HISA KWA WANAHISA WAANZILISHI WA CO-OPERATIVE BANK OF
TANZANIA LIMITED.

Hesabu ya hisa mpaka kufikia 30 septemba 2024

NA. _ |TAARIFA NAMBA YA HISA BEI KWA HISA |THAMANI YA HISA__|NAMBA YA WANAHISA
1|TCBL 2,762,265 500 1,381,132,500 2,222
2|KCBL 41,450,469 500 | 20,725,234,500 2756

Ambazo hazija 106,130.00 53,065,015 43
tambuliwa
Total 44,318,864 22,159,432,015 5,021
NA.  |TAARIFA NAMBA YA HISA BEI KWA HISA |THAMANI YA HISA | NAMBA YA WANAHISA
Jumla ya Hisa kwa
1 ehL mremt 44,318,864 500| 22,159,432,000.00 5,021
Total 44,318,864 22,159,432,000.00 5,021

Hadi tarehe 30 Septemba 2024, kwa Pamoja benki ina jumla ya hisa zipatazo 50.6Mn, hata hivyo bado kuna hisa
106,130 hazijaweza kutambuliwa ni nani hasa aliweka fedha. Kwa kuzingatia ukosekanaji wa taarifa kwa hisa
hizo, kwa madhumuni ya ripoti hii, kiasi hicho kimetambuliwa kama kwa idadi ya miamala ambayo ni 43 katika
taarifa ya wanahisa, uongozi wa benki bado wanaweka juhudi zaidi kufanya utambuzi Zaidi wa hisa hizo.

TAARIFA ZA MTAJI WA KCBL KUFIKIA 30 SEPTEMBA 2024

MAELEZO KIASI KIASI
Mtaji kabla ya Uwekezaji 5,423.00
wa CRDB
Watu binafsi na Taasisi 1120
zingine
Vyama vya Ushirika 4303

Uwekezaji kutoka kwa 15,355.30
wawekezaji wapya

Watu binafsi na Taasisi 7280.05

zingine

Vyama vya Ushirika 8075.25

Mtaji kutoka kwa

wawekezaji wapya

Jumla ya Uwekezaji wa 20,778.30
KCBL
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TAARIFA ZA MTAJI WA TCBL KUFIKIA 30 SEPTEMBA 2024

MAELEZO KIASI KIASI

Mtaji uliolipwa 1,381.00

- Tandahimba District 632
Council

- Cooperatives (AMCOS 355
& TANECU)
- CRDB Bank 100

Watu binafsi na Taasisi 294
zingine
Hifadhi ya Mtaji

Jumla ya Uwekezaji wa 1,381.00
KCBL
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MTAJI JUMUISHI KATI YA KCBL NA TCBL KUFIKIA 30 SEPTEMBA 2024

DESCRIPTION AMOUNT PERCENTAGE
Mtaji uliolipwa 22,159

Watu binafsi na Taasisi 9,326
zingine
Vyama vya Ushirika 12,733

- CRDB Bank 100
Jumla ya Mtaji 22,159

MGAWANYO WA HISA KUFIKIA 30 SEPTEMBA 2024

MCHANGANUO KIASI*’000,000” ASILIMIA
Vyama vya Ushirika 26,520 51%
CRDB Bank 10,400 20%
Watu binafsi na Taasisi nyingine 9,880 19%
Serikali 5,200 10%

Hata hivyo, vyama vya Ushirilka bado vina upungufu wa Tsh. 8.8 Bilioni ili kufikia adhma ya vyama vya
Ushirikia kumiliki 51%

Kinacho hitajika

Wanachama wanaombwa kuidhinisha thamani na mgawanyo wa hisa kwa wanahisa waanzilishi wa
Co-operative Bank of Tanzania Limited.
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KUDHINISHA UKOMO WA MADENI KWA MWAKA 2024
1.0  Utangulizi

Cooperative Bank of Tanzania (CBT) ina mpango wa kukuza biashara na vitabu vya mikopo katika mkakati wake
wa kufikia makundi mbalimbali ya Ushirika na wasio Wanaushirika katika jamii ya Watanzania. Mpaka kufikia
Septemba 30, 2024 benki ilikuwa imetoa mikopo ya Shilingi Bilioni 14 kwa makundi mbalimbali katika soko ikiwa
ni pamoja na vyama vya Ushirika, Wakulima, Wajasiriamali, Vijana na Wanawake.

Kwa kipindi cha mwaka 2024/2025 benki imepanga kukuza kitabu cha mikopo hadi kufikia Shilingi Bilioni 63 sawa
na ukuaji wa asilimia 350. Ongezeko hili [a mikopo vilevile utaongezea benki mapato yatokanayo na riba. Ukuaji
huu utachagizwa na ongezeko la matawi, wateja, huduma zilizoboreshwa kwa wateja na bidhaa zilizobuniwa ili
kuongeza thamani na faida kama ilivyo katika mpango wa muda mrefu wa benki 2025-2029.

2.0 Lengo la Mkopo

Menejimenti ya Benki inatarajia kukopa kiasi cha Shilingi Bilioni 10.0 kutoka katika taasisi za kifedha kwa
kipindi cha mwaka 2024/2025. Lengo la mkopo ni kuongeza ukwasi wa benki hivyo kuwa na uwezo wa kutoa
huduma za mikopo kwa wateja wengi zaidi katika sekta mbali mbali ikiwemo Vyama vya Ushirika.

3.0 Dhamana ya Mkopo

Benki itajadiliana na taasisi za kifedha katika soko ili kupata riba rafiki, vigezo na masharti ya ulipaji. Mkopo
utadhaminiwa na hati fungami zilizopo BOT na akaunti za muda maalumu zilizopo katika benki zingine.

40  Urejeshaji wa Mkopo

Kulingana makubaliano na taasisi za fedha, mkopo huu utalipika kwa kipindi kisichozidi miezi 36.

50  Pendekezo

Bodi na Menejimenti inaomba Wanahisa kupokea, kujadili na kuidhinisha pendekezo la Ukomo wa madeni wa
Shilingi Bilioni 10.0 kutoka taasisi za kifedha ikiwemo Benki ya Kilimo Tanzania (TADB) kuwezesha biashara ya
benki ya kutoa mikopo kwa Vyama vya Ushirika, Wajasiriamali, Wafanyakazi wa Umma na Wafanyabiashara kwa
mwaka wa fedha 2024/2025.

6.0 Kinachohitajika

Wanachama wanaombwa kuidhinisha mkopo wa shilingi bilioni 10.0 kutoka taasisi za fedha ikiwemo Benki ya

kilimo Tanzania (TADB) kuwezesha biashara ya benki ya kutoa mikopo kwa Vyama vya Ushirika, wajasiriamali,
wafanyakazi wa umma na wafanyabiashara kwa mwaka wa fedha 2024/2025.

Salamu;

Prof. Gervas Machimu,
MWENYEKITI WA BODI
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KUIDHINISHA MKAGUZI WA HESABU KWA MWAKA 2024/2025
Utangulizi

Co-operative Bank of Tanzania Limited (CBT) ni benki iliyoundwa baada ya kuunganisha Kilimanjaro
Co-operative Bank Limited (KCBL) na Tandahimba Co-operative Bank Limited (TCBL). Benki hiyo ilianza shughuli
zake mwezi Oktoba 2024.

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha (BFIA), 2006 na kanuni zake, Benki inatakiwa kuwa na mkaguzi
wa nje. Uteuzi wa mkaguzi wa nje unawasilishwa kwa mkutano mkuu wa wanahisa kulingana na BAFIA na kanuni
zake.

Benki kwa mujibu wa sheria tajwa hapo juu ilitangaza zabuni shindani kwa ajili ya uteuzi wa Mkaguzi wa nje kwa
CBT kwa robo ya mwisho ya mwaka utakaomalizika 31Desemba 2024 na kwa mwaka utakaoishia tarehe 31
Desemba 2025. Makampuni matatu ya ukaguzi yalionyesha nia ya kutoa huduma za ukaguzi wa nje kwa CBT
ambayo yaliwasilishwa kwenye kikao cha Bodi kwa ajili ya mapendekezo kwenye Mkutano Mkuu kuidhinisha
uteuzi wa Mkaguzi wa nje.

Pendekezo

Kulingana na uzoefu na gharama za ukaguzi, Bodi inapendekeza kwa Mkutano Mkuu kumuidhinisha INNOVEX
AUDITORS, wa S.L.P 75297, DAR ES SALAAM kuwa Mkaguzi wa nje kwa mwaka 2024 na 2025 kwa ada ya jumla ya
TZS 36,431,320.00.

Naomba kuwasilisha.

Prof. Gervas Machimu,
MWENYEKITI WA BODI

Kinachohitajika
Wanachama wanaombwa kupitisha azimio [a kumuidhinisha INNOVEX AUDITORS, wa S.L.P 75297, DAR ES
SALAAM kuwa Mkaguzi wa nje kwa mwaka 2024 na 2025 kwa ada ya jumla ya TZS 36,431,320.00.
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PENDEKEZO LA KUPOKEA MALI NA MADENI KUTOKA TANDAHIMBA COOPERATIVE BANK LIMITED NA KILIMANJARO
CO-OPERATIVE BANK LIMITED

Pendekezo

Tandahimba Cooperative Society Limited na Kilimanjaro Co-operative Society Limited vilivyopewa leseni ya
kufanya biashara ya benki na Benki Kuu ya Tanzania (BOT) kwa mujibu wa Kifungu cha 96(1) cha Sheria ya Vyama
vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na Kanuni ya 77(1) ya Kanuni ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015

Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa mamlaka aliyokabidhiwa kwa mujibu wa Kanuni ya 77(2) ya Vyama vya Ushirika
ya mwaka 2015 aliisajili CBT kwa Namba ya Usajili AFF-DOM-DOM-CC-2024-108 kuanzia tarehe 26 Mei 2024. Aidha,
tarehe 10 Juni, 2024, CBT iliomba leseni ya benki ya biashara kwa Benki Kuu ya Tanzania (BOT). BOT kupitia barua
yake ya tarehe 23 Julai, 2024 iliridhia maombi ya CBT na kutoa leseni ya mpito yenye masharti mbalimbali na
kuagiza yatekelezwe kabla benki haijaanza shughuli zake.

TCBL na KCBL kupitia Mikutano Mikuu yao iliyofanyika tarehe 19.03.2024 na 28.07.2023 mtawaliya iliridhia
kuhamisha mali na madeni kwenda CBT baada ya kusajiliwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Kufutia hali hiyo, TCBL na KCBL kwa nyakati tofauti walithaminisha mali zao kwa ajili ya kupata thamani halisi ya
mali na madeni kabla ya kuhamishia CBT. Jedwali hapa chini linafafanua zaidi mali na madeni yanayohamishiwa
CBT:

TAASISI  MAELEZO THAMANI (TSHS)
MALI
Mali zinazohamishika, Jengo na kiwanja 2,521,489,385.59
Mali zisizohamishikika 214,680,104.21
Mikopo (409) 10,872,911,686.82
Mali nyingine 757,399,962.58

KCBL Hati fungani 10,517,642,471.99
Fedha taslimu na zilizopo Benki kuu ya Tanzania 1,979,873,968.66
Salio na Uwekezaji katika Taasisi zingine za kifedha 5,466,583,216.93
Mikataba mbalimbali 29

Idadi ya Kesi zilizopo Mahakamani 10. Kati ya hizo 2 KCBL inadai jumla ya

TShs. 3,357,331,866.00 3,357,331,866.00
MADENI NA MTAJI

Madeni Mengine 2,347,902,534.44
Jumla ya akaunti 16917 zikiwa na jumla ya amana za wateja 10,267,791,051.67
Mtaji wa wanahisa 19,714,887,291.42
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MAELEZO THAMANI (TSHS)
MALI

TCBL Mali zisizohamishika 63,706,234.20
Mali zinazohamishika 307,105,094.65
Mikopo (577) 3,397,011,820.75
Fedha taslimu 262,626,400.00
Salio na Uwekezaji katika Taasisi zingine za kifedha 371,741,184.50
Mali nyingine 628,532,184.90
Madeni Mengine 1,349,346,752.60
Akaunti (12956) 1,256,273,341.24
Mtaji wa wanahisa 2,258,867,095.00
Idadi ya kesi zilizopo Mahakamani - Tano zenye jumla ya: 244,338,730.40

MAPENDEKEZO/MAAZIMIO:

(i) Kupokea mali na madeni kutoka TCBL na KCBL na kuwa mali na madeni ya CBT kama ilivyofafanuliwa

kwenye Jedwali hapo juu.
(i) Kukaimisha majukumu yaliyobaki ya kuhamisha mali na madeni ikiwa pamoja na kuhamisha mali na
madeni kutoka CBT (ushirika) kwenda CBT (kampuni) kwa Bodi ya CBT.
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MAPENDEKEZO/MAAZIMIO:

(i) Kupokea mali na madeni kutoka TCBL na KCBL na kuwa mali na madeni ya CBT kama ilivyofafanuliwa
kwenye Jedwali hapo juu.

(i) Kukaimisha majukumu yaliyobaki ya kuhamisha mali na madeni ikiwa pamoja na kuhamisha mali na
madeni kutoka CBT (ushirika) kwenda CBT (kampuni) kwa Bodi ya CBT.

Kinachohitajika
(i) Wanachama wanaombwa kupokea mali na madeni kutoka TCBL na KCBL na kuwa mali na madeni ya
CBT kama ilivyofafanuliwa kwenye Jedwali hapo juu.

(ii) Wanachama wanaombwa kukaimisha majukumu yaliyobaki ya kuhamisha mali na madeni ikiwa pamoja
na kuhamisha mali na madeni kutoka CBT (ushirika) kwenda CBT (kampuni) kwa Bodi ya CBT.

coep. .ilo

Mobile Banking —Cccoun —

ACCOUNT
(o Y 4
é. PERSONFAL L%&’@U@
S ~— AKAUNTI J ==
MIKOPO

EWA WAFANYAKATI

MKUTANO MKUU WA KWANZA WA WANACHAMA WA CO-OPERATIVE BANK OF TANZANIA LIMITED (CBT) 57



KUIDHINISHA KUHAMISHA MALI NA MADENI KUTOKA CHAMA KWENDA KAMPUNI.
Pendekezo

Kupokea mali na madeni kutoka TCBL na KCBL na kuwa mali na madeni ya CBT kama ilivyofafanuliwa kwenye
Jedwali hapo juu.

Kinachohitajika

Wanachama wanaombwa kuidhinisha kuhamisha mali na madeni kutoka Chama Kwenda Kampuni.

Dondoo Na. 14

1.0  Utangulizi

Co-operative Bank of Tanzania Limited (CBT) imetokana na muunganiko wa vyama viwili vya ushirika vya
Tandahimba Cooperative Society Limited na Kilimanjaro Co-operative Society Limited kwa mujibu wa Kifungu
cha 96(1) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na Kanuni ya 77(1) ya Kanuni ya Vyama vya
Ushirika ya mwaka 2015. Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa mamlaka aliyokabidhiwa kwa mujibu wa Kanuni ya
77(2) ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015 aliisajili CBT kwa Namba ya Usajili AFF-DOM-DOM-CC-2024-108

kuanzia tarehe 26 Mei 2024.

Tarehe 10 Juni, 2024, CBT iliomba leseni ya benki ya biashara kwa Benki Kuu ya Tanzania (BOT). BOT kupitia barua
yake ya tarehe 23 Julai, 2024 iliridhia maombi ya CBT na kutoa leseni ya mpito yenye masharti kadhaa ikiwa ni
pamoja na kuwaslisha Katiba ya CBT (Memorandum and Article of Association (MEMART) kabla ya kuanza
shughuli.

Kufuatia hali hiyo, CBT iliandaa randama ya Katiba kwa ajili ya kuisajili CBT kama Kampuni ya Umma (public
company limited by shares) kwa Mamlaka ya Biashara na Leseni (BRELA). Pamoja na mambo mengine, randama
ya Katiba iliyoandaliwa imeanisha idadi ya wajumbe wa Bodi na namna watakavyopatika.

Kanuni za Benki Kuu (the Banking and Financial Institutions (Corporate Governance Regulations, 2021), CBT

inatakiwa kuwa na wajumbe wa bodi wasiopungua 12. Kati ya hao, wawili ni wajumbe huru na wawili wawakilishi
wa wanahisa wenye hisa chache.

20  Muundo wa Bodi ya Wakurugenzi ya CBT

Kwa mujibu wa Kanuni za Benki Kuu, randama ya Katiba ya Benki iliyoandaliwa na utawala bora, Bodi ya
Wakurugenzi itajumuisha wajumbe wenye utaalamu katika masuala ya fedha, utawala, uhasibu, sheria, ushirika,
Uchumi na mengineyo.

Muundo wa Bodi ya Wakurugenzi kutoka na kundi la wanahisa kwa mujibu wa Katiba ya Benki inayopendekezwa
ni kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali kurasa ifwatayo:
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1) Vyama vya ushirika 5
2) Benki ya CRDB (CRDB Bank Plc) 2
3) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1
4) Wanahisa wenye hisa chache 2
5) Wakurugenzi Huru 2

CBT inatarajiwa kuanza shughuli zake rasmi baada ya kusajiliwa kama Kampuni, hivyo ni vyema wanahisa
kuchagua wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi sasa ili kuondoa ombwe la kisheria, kiutawala na kiuendeshaji. Pia,
kuiwesha benki kuanza kufanya kazi bila mkwamo wowote.

Inapendekezwa kwamba jumla ya wajumbe wanne (4) wa Bodi (wawili wajumbe huru na wawili wajumbe
wawakilishi wa kundi la Wanahisa wenye hisa chache) wachaguliwe na wanahisa katika Mkutano Mkuu huu ili
kuungana na wajumbe wengine kutoka katika makundi mengine ya wanahisa yaliyoorodheshwa kwenye jedwali
hapo juu ili kukamilisha muundo wa Bodi ya Wakurugenzi ya CBT baada ya kusajiliwa na kupewa leseni kamili na
BOT.

MAAZIMIO/MAPENDEKEZO

(i) Kuridhia utaratibu wa uchaguzi ulioanishwa katika Katiba ya Kampuni utumike kuchagua wajumbe ili
kupata uhalisia wa uwawikilishi kulingana idadi ya hisa.

Kuchagua wajumbe wanne (4) (wawili wajumbe huru na wawili wajumbe wawakilishi wa kundi la
Wanahisa wenye hisa chache) kama inavyooneshwa hapa chini.

Dkt. Veronica Robert Nyahende

Dkt. Joseph Ochieng Witts

Bi Aikande Clement Kwayu

CPA Mwamini ) Mussa

CPA Dkt. Saganga M. Kapaya

CPA Hillary Andrea Ngowi

Bw. Silvanus Benedict Mola

Bw. Suleimani Mayongela

Bw. Peter Situmbeko Nalitolela

=t Gyt

John Rugambo Godfrey Ng'urah
Katibu wa Benki Mkurugenzi Mtendaji
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Taarifa wa Mkuu wa Fedha, Habari Teknolojia na
Ubunifu, Mkuu wa CBT na Biashara
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TAARIFA YA KAIMU MKUU WA

FEDHA

Kwa kipindi kinacho ishia 2024 ulikua ni mwaka wa
mafanikio na ukuaji kwa benki yetu, ambapo mnamo
tarehe 30.09.2024 taarifa ya fedha ya Pamoja
inaonyesha benki ilifanikiwa kupata matokeo bora
na chanye yenye kuonyesha nuru zaid katika kufanya
vizuri zaidi kwa siku zijazo.

Benki ilifanikiwa kujiimarisha katika mizania yote
muhimu ambapo Kwa mwaka wa fedha 2024, benki
imefanikiwa kupata faida ya TZS. 646Mn, kitabu cha
mikopo kimefikia TZS. 14.4Bn, amana za wateja
zimerekodi TZS. 11.4Bn, na mtaji wa wanahisa
umefikia TZS. 22Bn.

Na kwa sasa, Idara ya fedha na utawala imejiimarisha
na kuhakikisha uendelevu wa mafanikio zaidi
sambamba na kukuza mizania ya Benki na uwekezaji
wa wanahisa.

Viashiria MATOKEO CHANYA YA KIFEDHA : 2020 - 2024 CBT

Co-operative Bank

1 Faida kabla ya kodi 605
2 Mtaji halisi wa wanahisa 22,086
3 Mikopo kwa wateja 14,439
4 Amana za wateja 1,414
5 Mikopo chechefu 2%
6 Jumla ya mali 37,009
7 Jumla ya mapato 2,030

CPA . Kinyaki O . Kinyaki
Kaimu Mkuu wa Fedha
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TAARIFA YA KAIMU MKUU

WAHABARI ,TEKNOLOJIA NA
UBUNIFU

Safari Mpya ya Benki ya Ushirika Tanzania Kidigitali

Katika ulimwengu wa teknolojia na huduma za kifed-
ha, ushirikiano na ubunifu ndio injini za maendeleo.
Hii ni hadithi ya muungano wa kidigitali kati ya
Kilimanjaro Co-operative Bank Limited (KCBL) na
Tandahimba Co-operative Bank Limited (TCBL), Benki
mbili ambazo zimeungana ili kuunda Co-operative
Bank of Tanzania (CBT). Katika zama hizi za teknolojia
ya kisasa, lengo letu ni kutoa huduma bora, za
haraka, na zenye ufanisi kwa wateja wetu, tukitumia
mifumo ya kidigitali na huduma za kiteknolojia
kuimarisha upatikanaji wa huduma za kibenki kwa
wateja popote walipo.

Muungano huu umeongozwa na hitaji la kuunda
mfumo wa kifedha wa kisasa, ambao utaunganisha
huduma za matawi na huduma za kidigitali kama vile
ATM, benki za mtandao, benki za simu, huduma za
mawakala (agency banking), na benki za mkononi
(mobile banking), na kuwapa wateja wetu uzoefu wa
benki wa haraka na wa uhakika.

Hatua Muhimu za Kidigitali Zilizofikiwa Hadi Sasa

Katika mchakato wa kuunda Co-operative Bank of
Tanzania (CBT), hatua za kiufundi zimechukuliwa ili
kuhakikisha kuwa benki inakuwa tayari kidigitali na
hizi ni baadhi ya hatua muhimu zilizofikiwa:

B Muungano wa Mfumo wa Msingi wa Kidigitali
(cBS):
Hatua muhimu imefikima kwa kuunganisha
mifumo ya msingi ya KCBL na TCBL katika mfumo
mmoja wa kisasa wa kidigitali. Uhamishaji wa
data na taarifa za wateja ulifanyika kwa usalama,
na sasa CBT inafanya kazi chini ya mfumo wa CBS
uliounganishwa, ambao unawezesha miamala ya
haraka zaidi na ya uhakika kwa wateja wetu.

® Miamala ya Kati ya Matawi kwa Wakati Halisi
(Real-Time): Baada ya kuunganisha mifumo, CBT

Co-operative Bank

imeanza kutekeleza miamala ya wakati halisi kati
ya matawi yote. Hii inamaanisha wateja sasa
wanaweza kufanya miamala katika tawi lolote la
CBT bila kujali tawi walilofungua akaunti.

® Huduma za Kidigitali: Huduma za kidigitali za CBT
zimeimarishwa kupitia:

O ATM: Mashine zetu za ATM zimeunganishwa na
mfumo mpya wa CBS, hivyo miamala yote
itakuwa ya haraka zaidi na yenye ufanisi.

O Kila kitu mkononi (Mobile Banking): Wateja
wetu wanaweza kufurahia huduma za benki
kupitia simu zao za mkononi, zikiwa na urahisi
wa kufanya miamala, kuangalia salio, kulipia
bili, na kufanya uhamisho wa pesa kwa wakati
halisi.
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O Huduma za Mawakala (Agency Banking): Kupi-
tia uhusiano uliopo na benki ya CRDB, wateja
wanaweza kupata huduma za kibenki kwa
haraka kama vile kutoa pesa, kuweka pesa, au
kufanya miamala mingine ya benki kwa urahisi
bila kutembelea matawi ya benki kupitia
mawakala wote wa CRDB.

m Uanzishaji wa Matawi Mapya ya Dodoma na
Tabora: Kama sehemu ya upanuzi wetu wa kidigi-
tali, matawi hay yataongeza upatikanaji wa
huduma zetu kwa wateja wa maeneo hayo.
Matawi haya yataleta uzoefu wa kisasa wa kibenki
kwa kutumia mifumo ya kisasa ya Tehama.

Kuimarisha Huduma za Kidigitali na Ubunifu
Tunapoendelea na safari hii ya kidigitali, hatua
zifuatazo zimepangwa ili kuimarisha zaidi huduma za
benki na kuhakikisha tunabaki mstari wa mbele
katika ubunifu wa kiteknolojia:

m Uchakataji wa Hundi (Cheque Clearing Automa-
tion): Tutaanzisha mfumo wa motomatiki wa
kusafisha hundi ambao utawezesha malipo ya
hundi kushughulikiwa haraka na kwa uhakika
zaidi. Hii itaharakisha mchakato wa hundi na
kupunguza muda wa kusubiri kwa wateja.

B Utekelezaji wa RTGS kwa Malipo ya Wakati Halisi
(Real-Time Settlement): Tutaanzisha huduma ya
RTGS (Real-Time Gross Settlement) ambayo
itawawezesha wateja kufanya malipo ya benki
kwa benki kwa wakati halisi. Hii itarahisisha
miamala ya kifedha kwa wateja wetu na kuhakiki-
sha uwazi na usalama wa miamala ya interbank.

B Kuimarisha Huduma za Kidigitali: Benki itaende-
lea kuboresha huduma za kidigitali kama vile
benki ya mtandao, benki ya simu, benki ya mkon-
oni na huduma za mawakala. Hii itawawezesha
wateja wetu kufurahia huduma za benki popote
walipo, kwa njia rahisi na salama zaidi.

m Benkiya Mtandao (Internet Banking): Huduma hii
inatoa njia rahisi na salama kwa wateja wetu
kufanya miamala ya benki wakiwa popote duniani

® Mafunzo Endelevu na Usaidizi kwa Wafanyakazi:
Wafanyakazi wataendelea kupokea mafunzo ya

QD
CBT

kiufundi na msaada ili kuhakikisha huduma bora
kwa wateja wakati tunapojenga benki hii mpya.
Mafunzo haya yatazingatia zaidi matumizi ya
teknolojia mpya na mifumo ya kisasa.

Mustakabali wa Kidigitali wa Benki yetu.

Benki yetu inajivunia kuwa mstari wa mbele katika
mapinduzi ya kidigitali ya benki nchini Tanzania.
Muungano huu sio tu unaleta benki mbili pamoja,
bali pia unaleta mustakabali bora wa huduma za
kifedha kwa wateja wetu wote. Kwa kutumia teknolo-
jia za kisasa, Benki yetu itakuwa ni Benki ya ushirika
yenye nguvu, inayojali wateja wake, na inayotoa
huduma bora za kisasa za kifedha zinazokidhi mah-
itaji ya ulimwengu wa kidigitali.

Safari hii ya muungano wa kidigitali ni mwanzo tu.
Tukiwa na mifumo ya kisasa na malengo ya ubunifu,
tutaendelea kuimarisha huduma na kuboresha
uzoefu wa wateja wetu, tukizingatia thamani ya
ushirikiano na teknolojia.

Hemed Nassor
Kaimu Mkuu wa Kitengo Habari ,Teknolojia na
Ubunifu
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TAARIFA YA KAIMU MKUU

WA MIKOPO

Mafanikio Katika Mikopo

Co-operative Bank of Tanzania (CBT) inajumla ya
mikopo yenye thamani ya Shilingi Bilioni 14, baada
ya kuunganisha mikopo kutoka Kilimanjaro Co-oper-
ative Bank Limited (KCBL) yenye thamani ya Shilingi
11.09 na mikopo kutoka Tandahimba Co-operatie
Bank Limited (TCBL) yenye thamani ya Shilingi Bilioni
2.92.

Benki inampango wa kukuza biashara na vitabu vya
mikopo katika mkakati wake wa kufikia makundi
mbalimbali ya Ushirika na wasio Wanaushirika katika
jamii ya Watanzania. Kwa kipindi cha mwaka
2024/2025 benki inatarajia kukuza kitabu cha mikopo
hadi kufikia Shilingi Bilioni 63 sawa na ukuaji wa
asilimia 350. Ongezeko hili la mikopo vilevile utaon-
gezea benki mapato yatokanayo na riba, kuboresha
mizania ya benki ikiwa ni pamoja na ongezeko la mali
za mda mrefu za Benki. Ukuaji huu utachagizwa na
ongezeko la matawi, wateja, huduma zilizoboreshwa
kwa wateja na bidhaa zilizobuniwa ili kuongeza
thamani na faida kama ilivyo katika mpango wa
muda mrefu wa benki 2025-2029.

Benki imeendelea kuthibiti mikopo chechefu na kufanya kuwa asilimia 3. Malengo ya Menejimenti ni kuwa na
mikopo chechefu ya chini ya asilinia 2% hadi kufikia Desemba 2024. Ongezeko la mikopo chechefu limetokana
na sababu mbalimbali ikiwemo mabadiliko ya kiuchumi. Hata hivyo Menejimenti imefanya jitihada madhubuti
na kufanikiwa kuongeza ubora wa mikopo kuwa asilimia 3% chini ya takwa na BOT la mikopo chechefu isiyozidi
asilimia 5%. Tumeendelea kuboresha bidhaa zetu za mikopo kwa Vyama, Vijana, Vikundi, Wamama, Wakandarasi,
Sekta ya Utalii na Wafanya biashara wengine. Bidhaa hizi hutolewa kwa riba nafuu ili kuwezesha kutoa huduma
jumuishi za kifedha.

Frank S. Wilson
Kaimu Mkuu wa kitengo cha Mikopo
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TAARIFA YA MKUU WA

BIASHARA NA USHIRIKA

Mafanikio katika Biashara

Co-operative Bank of Tanzania (CBT) inajumla ya
amana zenye thamani ya Shilingi Bilioni 11.6, baada
ya kuunganisha amana kutoka Kilimanjaro
Co-operative Bank Limited (KCBL) zenye thamani ya
Shilingi 10.4 na amana kutoka Tandahimba
Co-operatie Bank Limited (TCBL) zenye thamani ya
Shilingi Bilioni 1.2.

Mwaka 2024, ni mwaka “kujiimarisha kimkakati
kupitia mabadiliko ya kimuundo wa Taasisi zetu
mbili KCBL na TCBL ili kuongeza ufanisi zaidi wa
kutoa huduma na bidhaa kwa wateja wetu”
sambamba na kuifanya Benki yetu kuwa imara na
shidani katika kutoa huduma na bidhaa zake. Baada
ya kuunganisha KCBL na TCBL, Benki yetu ya CBT
mpaka kufikia tarehe 30.09.2024 imefikia Jumla ya
Wateja 29,873

Katika utekelezaji wetu wa mkakati wa Biashara wa miaka 5 . Menejimenti ya Benki imejipanga katika utoaji wa
huduma kwa wateja kwa kuzingatia maendeleo ya tehama. Benki imekwisha ongeza bidhaa za kidijitali ikiwa ni
pamoja na huduma ya Benki kwa njia ya simu "Coop Mobile Banking” inayomwezesha mteja wa CBT kupata
huduma za kibenki kupitia simu yake ya kiganjani popote . Aidha Benki iko mbioni kukamilisha bidhaa na
huduma za kidijitali ikiwemo huduma ya Benki mtandao "Internet Banking” pamoja na huduma ya uwakala
"agent banking”.

CPB. Yahya Jumanne Kiyabo
Mkuu wa kitengo cha Biashara na Ushirika.
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CBT

MENGINEYO KWA IDHINI YA MWENYEKITI
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